Nau'in kwari: abin da kuke buƙatar sani game da wakilai masu yawa na nau'in

Marubucin labarin
Ra'ayoyin 1809
4 min. don karatu

Kwari abokan hulɗar mutane ne. An gabatar da su a cikin nau'i mai yawa, fiye da nau'in nau'in miliyan. Ana samun su kusan ko'ina, ban da yankuna mafi sanyi.

Wanene kwari

Kwari rukuni ne na invertebrate arthropods wanda ke da jiki tare da chitin. Sun bambanta a tsari, siffar, girma da salon rayuwa.

Kwari.

Zagayowar rayuwa.

Dukkansu suna tafiya cikin tsarin rayuwa tare da cikakkiyar canji ko rashin cikawa. Zagayowar cikakken canji ya ƙunshi matakai 4:

  • kwai;
  • tsutsa;
  • chrysalis;
  • babba (babba).

A cikin sake zagayowar da bai cika ba, babu matakin pupal.

tsarin jikiSashe uku: kai, thorax da ciki. Kowane bangare yana da nasa bangare.
ExoskeletonYanke na waje mai yawa na jiki da gaɓoɓi tare da chitin. Akwai girma, karu, folds, gashi.
LaunukaDaban-daban. Suna iya zama tsari, mai haske, ƙarfe, tare da alamu da ratsi.
ShugabanTare da antennae, gaɓoɓin baki, gabobin gani.
KirjiYa ƙunshi sassa uku, an haɗa ƙafafu tare da gwiwoyi da hip.
YawoBiyu nau'i-nau'i, tare da firam da masana'anta na bakin ciki, an ƙarfafa su da veins.
CikiYa ƙunshi ɓangarori da yawa tare da abubuwan haɗin gwiwa.

Nau'in kwari

Kwari su ne mafi yawan mambobi a ajin dabbobi. A cikin zaɓin akwai wasu nau'ikan da aka fi sani kuma galibi ana samun su.

Waɗannan ƙananan kwari ne masu siffar kwai masu ƙaramin kai da ɗan gajeren jiki. Kwari suna da nau'i biyu - masu amfani da masu kashe kwari na lambu da masu dauke da cututtuka ko cututtuka.
Kwarin da ke rayuwa a cikin fatar mutane da na mutane. Suna ɗauke da adadi mai yawa na cututtuka, ba za su iya rayuwa tsawon lokaci ba tare da abinci ba.
Daban-daban wakilan tashi Diptera. Yadu, amma fi son yanayi mai dumi. Suna cutar da su, suna ciji kuma suna ɗauke da cututtuka.
Kwarin masu shan jini waɗanda kuma za su iya ciyar da tarkacen shuka, amma suna shan jini don haifuwa. Na kowa, masu ɗauke da kamuwa da cuta da yin zafi da zafi kuma suna haifar da ƙaiƙayi.
Babban gungu na ƙwayoyin cuta masu shan jini waɗanda ke rayuwa akan dabbobi masu shayarwa iri-iri. Suna ciji, ƙaiƙayi, kuma suna ɗauke da cututtuka.
Babban iyali na Hymenoptera, amma kada ku yi amfani da fuka-fuki kamar yadda ba dole ba. Bayyanar matsayi da takamaiman matsayi ga kowa da kowa siffa ce ta musamman.
Tsofaffin halittu masu iya rayuwa mai ban mamaki da kuma dacewa da yanayi daban-daban. Kwari, masu ɗaukar cututtuka da cututtuka.

Matsayin kwari a rayuwa

A cikin yanayi, duk abin da aka haɗa kuma an tsara shi cikin jituwa. Saboda haka, kowane kwaro yana da takamaiman matsayi. Ba koyaushe yana aiki ga mutane ba.

Cututtukan kwari

Dangane da salon rayuwa, akwai kwari da ke kawo illa kawai. Za su iya ciyar da kayan sharar ɗan adam, ruwan 'ya'yan itace da 'ya'yan itatuwa. Ga wasu misalai:

  • farar fata. Fararen ƙudaje a zahiri ƙwari ne masu cutarwa a adadi mai yawa;
  • zinariyatail. Kwaro na bishiyar 'ya'yan itace, katapila mai gashi shima yana da illa;
  • kifin azurfa. Kwarin da ke lalata hannun jari, samfuran takarda, samfuran. Ba sa cizon mutane.

Dangantakar cutarwa

Wannan jerin kwari ne waɗanda zasu iya aiki ta hanyoyi biyu. Sau da yawa suna da illa, amma kuma suna da amfani a tsarin rayuwarsu. Don haka, mafi kyawun misalan wannan sune kwari masu cutarwa waɗanda za su iya ciji ko ciji mutane, amma a lokaci guda suna kare wurin daga kwari:

  • sauro. Kwari mai kama da sauro kuma yana ciyar da jini. Amma yana sarrafa kwayoyin halitta, ta yadda zai wadatar da kasa;
  • centipede. Suna ciji da zafi kuma suna haifar da haushi. Amma suna farautar ƙudaje, sauro da ƙuma;
  • crickets. Masu cin ganyayyaki masu aminci na dangi, waɗanda zasu iya lalata girbi idan an rarraba su da yawa.

Da amfani

Sabanin rashin fahimta, ba duk kwari ne ke cutar da mutane ba. Akwai mazaunan gida da lambun masu amfani da yawa. Kodayake bayyanar waɗannan wakilai masu haske na iya mamakin:

  • gardama. Wani kwaro mai kama da mara daɗi wanda da wuya ya ciji kuma baya lalata abinci. Kashe ƙananan ƙananan kwari da yawa;
  • mantis. Predator, wanda ke taimakawa wajen lalata kwari a kan shafin;
  • daphnia. Ƙananan ɓangarorin da ke zaune a cikin ruwa maras kyau suna tace ƙasa kuma abinci ne na kifi.

Banbancin zamantakewa

Dukkanin kwari sun kasu bisa sharadi zuwa kashi biyu: kadaici da zamantakewa. Dangane da sunayen, ko dai suna rayuwa da kansu kuma suna hulɗa ne kawai a yanayin haifuwa, ko kuma sun kasance a cikin yanki, dangi, gungu.

kwari na zamantakewa

Wannan ya haɗa da waɗanda ke zaune a cikin tsarin iyali da nasu matsayi. Waɗannan nau'ikan suna da na'ura da nasu sana'ar kowane ɗan gida.

Takarda zazzage. Wannan nau'in yana da gida, wanda ma'aikata suka gina, mahaifa, wanda ke da alhakin haifuwa, da kuma dabbobi masu ciyar da 'ya'ya.
Tazarce. Suna gina matsuguni kuma suna zama a cikin yankuna, suna ciyar da itace kuma ba su da wani haɗari, baya ga yuwuwar halaka.

kadaici kwari

Waɗanda ba sa zama a cikin mallaka ko iyalai. Sun gwammace su zauna su kaɗai kuma ba sa saduwa da nasu irin nasu ba dole ba.

ƙarshe

Kwari wani bangare ne na yanayi, iri-iri da ban mamaki. A cikin su akwai daidaikun mutane masu cutar da mutane ko masu amfani. Akwai banƙyama a cikin bayyanar da kyau sosai. Amma kowanne daga cikin wadannan sani yana da nasa muhimmiyar rawar.

A baya
Apartment da gidaGrey da fararen kwari a cikin gidan wanka: yadda za a magance maƙwabta mara kyau
Na gaba
CentipedesƘafa nawa centipede ke da: wanda ya ƙidaya waɗanda ba a ƙidaya su ba
Супер
2
Yana da ban sha'awa
0
Talauci
0
Tattaunawa

Ba tare da kyankyasai ba

×