Gwani akan
kwari
portal game da kwari da hanyoyin magance su

Me kyankyasai ke ci?

Ra'ayoyin 87
7 min. don karatu

Akwai bayanai da yawa da aka sani game da kyankyasai. Ana iya samun waɗannan kwari a kowane yanki na duniya, ban da wasu wurare kamar Antarctica da sauran wuraren sanyi. Ƙwaƙwara na ɗaya daga cikin kwari masu ban haushi da za su iya zama a cikin gidaje. Bayyanar su yana kawo matsaloli da yawa ga mutane, mummunan tasiri akan rayuwar yau da kullun. Matsalolin da ke tattare da kyankyasai ba su takaitu ga lalata abinci da kuma datti na gida ba - suna kuma haifar da haɗari ga lafiyar ɗan adam.

Ƙwarƙwara suna haifuwa cikin nasara kuma suna iya rayuwa a cikin mafi ƙarancin yanayi. Wadannan kwari na iya fitowa a cikin gidaje, dakunan cin abinci, ofisoshin, makarantu, kindergartens, cafes, masana'antu, asibitoci da sauran wurare. Jajayen kyankyaso yakan bayyana inda ake samun abinci da sharar kwayoyin halitta.

Menene jan kyankyaso?

Yawan kyankyasai ya bazu cikin sauri yayin da tsutsa da mata suka shimfida da sauri suka zama manya. A kasarmu, kyankyasai da aka fi sani da kyankyasai su ne jajayen kyankyasai da kayan daki, amma galibi muna haduwa da Prussians. Irin wannan kyankyasai na iya zama a cikin ɗakin dafa abinci na kowane ɗakin.

Girman jajayen kyankyaso na iya kaiwa santimita 1,6. Wadannan kwari suna da kafafu guda 3 da wisker guda 2, wadanda ke taimaka musu kewaya sararin samaniya. Wasu nau'in kyankyasai kuma suna da fuka-fuki.

kyanksosai na mata sun bambanta da maza. Jikin mata ya fi fadi da zagaye, yayin da maza ke da tsayin jiki. Waɗannan ƙwarin sun fi yin aiki da daddare, kuma da wayewar gari sukan ɓoye a cikin matsuguni. Tafiya a saman saman, Prussians suna sakin pheromones - abubuwan da ke da wari mara kyau wanda ke tunawa da mold.

A waɗanne wurare za ku iya saduwa da Prussians?

Idan kyanksosai sun bayyana a cikin daki, za su iya yin rarrafe ko'ina cikin sararin samaniya. Kwari yana ba da fifiko musamman ga waɗannan ɗakunan da ake kula da zafi da zafi, galibi kicin da gidan wanka.

kyankyasai suna da matukar dacewa da yanayi daban-daban, tare da abubuwa masu zuwa suna taka muhimmiyar rawa:

  • Samun abinci mai sauƙi: Idan kyankyasai suna da wahalar samun abinci, za su iya ƙaura zuwa wasu wurare kuma ikonsu na kiwo zai zama iyaka ba tare da samun abinci ba.
  • Samun ruwa: Ruwa ya zama dole don rayuwar kyankyasai.

  • Ikon ɓoyewa a cikin tsari idan akwai haɗari daga mutane: kyankyasai na iya ɓoyewa a bayan firiji, a cikin tsagewa, a cikin iska da sauran wurare masu ɓoye.
  • Yanayin zafi mai kyau: ɗakuna masu dumi sun fi dacewa, kamar yadda kyankyasai ba su yarda da sanyi ba

Ƙwaƙwara sukan zaɓi wuraren da ake ajiye abinci, kamar ɗakin dafa abinci a cikin gidaje, wuraren samar da abinci, ɗakunan ajiya, wuraren cin abinci, da dai sauransu. Duk da haka, ana iya samun su a kan akwatunan littattafai ko a ɗakunan ajiya masu tsofaffin abubuwa.

Menene kyanksosai suka fi ci?

Kyawawan abinci suna cin abinci iri-iri, gami da kayan abinci da tarkacen abinci iri-iri, gami da datti. Bugu da kari, kyankyasai ba za su ki amincewa da kwayoyin halitta irin su gashi, sabulu, barbashi na fatar mutum, kusoshi, da sauransu.

Daga cikin abubuwan da ake so na kyankyasai, samfuran masu zuwa sun fice:

  • Kayayyakin burodi;
  • Zaƙi kowane iri;
  • Kayan nama;
  • hatsi;
  • Kayan lambu da 'ya'yan itatuwa.

Baya ga abinci na ɗan adam, kyankyasai na iya cinye takarda, ruɓaɓɓen itace, manne, sutura da abinci mara kyau. Gabaɗaya, kyankyasai ƙwari ne masu kama da juna.

Ta yaya zakara zai iya cutar da mutum?

Kamar yadda aka ambata a baya, kyankyasai sune tushen matsalolin mutane da yawa. Bayyanar waɗannan kwari abu ne mai banƙyama, kuma kasancewarsu a wuraren zama na iya haifar da mummunan sakamako:

  • Yaduwar cututtuka: kyankyasai a tafin hannunsu ba wai kawai datti ba ne, har da kwayoyin cuta, wadanda ke kara hadarin kamuwa da cututtuka daban-daban, kamar su ciwon huhu, sankarau, ciwon hanta, tarin fuka da sauransu.
  • Lalacewar samfur: kyankyasai na iya lalata abincin da aka bari ba tare da an rufe su ba, wanda zai iya haifar da matsalar lafiya idan aka sha. Wannan kuma yana haifar da asarar kayan abu.

  • Allergy: Kasancewar kyankyasai na iya haifar da rashin lafiyar jiki, musamman a cikin mutanen da ke da hankali sosai, wanda zai iya yin mummunan tasiri ga lafiya, musamman a masu ciwon asma.
  • Wuta: kyankyasai na iya shiga cikin hanyoyin lantarki, wanda zai iya haifar da gajeren kewayawa kuma a ƙarshe ya haifar da gobara.
  • Hadarin lafiya ga dabbobi: Kasancewar kyanksosai a cikin gida kuma na iya zama haɗari ga lafiyar dabbobi.
  • Matsalolin tunani: Yaki da kyankyasai da yunƙurin kawar da su ba tare da samun nasara ba na iya haifar da damuwa, tashe-tashen hankula da rashin barci, wanda ke rage kuzarin mutum gaba ɗaya.

Don haka, kasancewar kyankyasai na iya haifar da mummunar illa ga lafiyar ɗan adam, tsafta da jin daɗin tunanin mutum.

Yadda ake kashe kyankyasai

Don hana bayyanar kyankyasai a wuraren zama, ana ba da shawarar cire datti akai-akai da kiyaye tsabta. Koyaya, waɗannan matakan ba su ba da garantin cikakken kariya daga kamuwa da kwari ba.

Akwai hanyoyi da yawa don sarrafa kyankyasai, gami da:

  1. Lures da tarkuna: Daban-daban iri-iri da tarkuna masu jawo kyankyasai da kuma taimakawa wajen sarrafa lambobin su.
  2. Foda na musamman, crayons da gels: Amfani da sinadarai, kamar foda da gel, da nufin lalata kyankyasai da matsuguninsu.
  3. ƙwararrun masu kiran waya daga sabis na tsafta: Masu kashe kwayoyin cuta na iya amfani da amintattun samfura don kashe kyanksosai a gidanku. Wadannan matakan kuma suna da nufin hana ci gaba da yaduwar kwari.
  4. Gudanar da kai: Yiwuwar aiwatar da magani daga kwari masu cutarwa da kansa ta amfani da hanyoyi daban-daban.

Duk da waɗannan hanyoyin, yana da mahimmanci a lura cewa tasirin kula da kyankyasai na iya dogara da takamaiman yanayin, kuma a wasu lokuta ana iya buƙatar sa hannun ƙwararru.

Yadda kyanksosai ke shiga gida

Ba zai zama da wahala ga kyankyasai su shiga kowane ɗakin ba, kuma suna iya bayyana a cikin gida ta hanyoyi daban-daban:

  1. Daga makwabta: Idan maƙwabta suna aiwatar da rigakafin kwari, kyanksosai na iya ƙaura zuwa wurin ku.
  2. Ta kofar gida: kyankyasai na iya shiga gidanku ta kofar gida.
  3. Ta hanyar tsarin samun iska: kyankyasai na iya shiga ta cikin iska.
  4. Tare da sayayya daga shagon: Idan ba a kula da kantin ba, kyankyasai na iya shiga gidanku tare da sabbin sayayya.
  5. Ta hanyar magudanar ruwa: kyankyasai na iya shiga ta magudanun ruwa.
  6. Ta hanyar abubuwan sirri na abokai: Lokacin da abokai suka ziyarce ku, abokanku na iya ɗaukar kyankyasai tare da su ta kayansu na sirri.
  7. Daga otal: Idan za ku kwana a dakin otal da ba a cika ba, kyankyasai na iya zuwa wurin ku.

Dangane da wannan, yana da mahimmanci don aiwatar da maganin rigakafi don hana bayyanar waɗannan kwari.

Alamomin kyankyasai a cikin gida

Ko da ba ka lura da kyankyasai ɗaya a cikin gidanka ba, wannan ba yana nufin cewa ba ka da su.

Ana iya nuna kasancewar waɗannan kwari a wurin aiki da alamun masu zuwa:

  1. Wari da ba a saba ba: Bayyanar wani baƙon wari yana tunawa da rot.
  2. Gano Kwai: Gano baƙon tsaba masu launin ruwan kasa waɗanda ƙwai suka shimfiɗa ta kyankyasai.
  3. tsutsar kyankyasai: Gano ƙananan tsutsa mai kyankyasai.
  4. Excrement a kasa: Bayyanar najasar baki ko launin ruwan kasa a kasa.
  5. Wuraren duhu akan kayan daki da fuskar bangon waya: Bayyanar wuraren duhu na asalin da ba a san su ba akan kayan daki da fuskar bangon waya.
  6. Harsashi ya fadi: Gano harsashi da kyankyasai suka zubar.

Kyawawan sau da yawa suna ɓoye a wuraren da ke cikin duhu kuma mutane ba sa fitowa. Sabili da haka, ana ba da shawarar a hankali duba wuraren da ke bayan firiji, ɗakunan ajiya, ɗakunan dafa abinci, da dai sauransu a cikin ɗakin ku.

Abin da za a yi don hana bayyanar kyankyasai

Domin kare gidan ku daga kyankyasai, ko da ba ku da su tukuna, ana ba da shawarar ɗaukar matakan kariya masu zuwa:

  1. Cire sharar daga gidan ku kowace rana: A guji tara tarkace na kwanaki da yawa.
  2. Ajiye abinci masu lalacewa a cikin firiji: Kada ku bar su ba tare da kula da su ba a kan tebur na dogon lokaci.
  3. Tsaftace murhun ku da tanda akai-akai: Ragowar abinci da mai na iya jawo kyankyasai.
  4. Rufe tsagewar bango da sauri: Wannan zai taimaka hana kamuwa da kwari.
  5. Tabbatar cewa grille tsarin samun iska ya dace da kyau: Wannan na iya zama ƙarin kariya daga kyankyasai.
  6. Tsabtace wurin akai-akai: Ciki har da wurare masu wuyar isa.
  7. Tabbatar cewa aikin famfo ɗinku yana cikin tsari mai kyau: Gyara famfo masu zubewa don hana zafi mai yawa, wanda ke jawo kyankyasai.
  8. Sanya iska a dakin: Tabbatar da kyakkyawan yanayin iska.
  9. Kada ku bar jita-jita masu datti a cikin tafki: Yanayin tsaftacewa na iya zama mai ban sha'awa ga kyanksosai.

Ta bin waɗannan ƙa'idodi masu sauƙi, zaku iya kare gidanku daga yuwuwar kamuwa da kwari.

Abin da kyanksosai ba zai ci ba a kowane hali

Zai zama kamar kyankyasai kwari ne waɗanda za su iya amfani da kusan komai a matsayin abinci. Duk da haka, akwai wasu abincin da ke tunkuɗe kyankyasai.

kyankyasai ba sa nuna sha'awar wasu nau'ikan tsire-tsire waɗanda ke fitar da ƙamshi mai ƙarfi. Duk wani mai mahimmanci kuma yana da tasiri mai tasiri akan kyanksosai. Daga cikin irin wadannan tsire-tsire akwai Mint, lemon balm, wormwood, geranium, fir, da dai sauransu.

Me kyankyasai ke ci kuma a ina suke zaune idan babu gidaje a kusa?

Tambayoyi akai-akai

Wane abinci ne ke da kyan kyankyasai?

Ƙwaƙwara na iya ciyar da abinci iri-iri, ciki har da samfur, sharar gida, har ma da takarda. Wadannan kwari sune omnivores, wanda ke sa su haɗari musamman ga mutane. Koyaya, kyankyasai yawanci sun fi son abinci mai zaki da sitaci.

Daga ina kyankyasai za su fito?

Ƙwararru yawanci suna fitowa a cikin ɗakuna masu dumi tare da zafi mai zafi, inda akwai rashin haske da ikon ɓoyewa daga mutane. Irin wadannan wuraren sun hada da kicin, kayan abinci, bandaki da bandaki inda abinci da ruwa ke samun kwari. A cikin yanayi masu kyau, kyanksosai suna haifuwa sosai.

Wane lahani ne kyankyasai ke haifarwa?

Kyawawan suna haifar da mummunan motsin rai ta hanyar kamanninsu kuma suna iya lalata abinci, da kuma yin barazana ga lafiyar ɗan adam, masu ɗauke da cututtuka daban-daban kamar su typhus, cututtukan hanji, sankarau da ciwon huhu. Waɗannan kwari kuma na iya zama haɗari ga dabbobi.

Menene halayen kyankyasai?

Jikin kyankyarin yana da tsayin 10 zuwa 16 mm kuma ana iya ganin ratsan duhu guda biyu a bayansa. Suna da ƙafafu 6 da barasa guda biyu, da kuma ƙaƙƙarfan ɓangarorin baki waɗanda za su iya tauna abubuwa da yawa da suka haɗa da takalmi.

Yadda ake kawar da kyankyasai?

Akwai nau'ikan kyankyasai da yawa da ake samu a cikin gida, kamar ja, baƙar fata, Amurkawa, da sauransu. Yawancinsu duhu ne kuma suna iya zama fukafukai. Yin adawa da Prussians ya zama mahimmanci musamman, tun da kasancewar su yana kawo rashin jin daɗi da matsaloli.

A baya
Nau'in kyankyasaiCizon kyankyasai
Na gaba
Nau'in kyankyasaiNajasar kyankyasai
Супер
0
Yana da ban sha'awa
0
Talauci
0
Tattaunawa

Ba tare da kyankyasai ba

×