Abin da earwig yayi kama da: kwari mai cutarwa - mataimaki ga masu lambu

Marubucin labarin
Ra'ayoyin 819
3 min. don karatu

Kwarin kunnen kunne na cikin tsari na Fata na fata. Jama'a na rayuwa a yankunan karkara kuma suna iya lalata amfanin gona. Duk da haka, ba za a iya kiran su da kwari ba, tun da suna kawo fa'ida.

Kunnen kunne: hoto

Bayanin abin kunne

name: kunnen kunne
Yaren Latin:Forficula auricularia

Class Kwari - Kwari
Kama:
Fata - Dermaptera
Iyali:
Earwigs na gaskiya - Forficulidae

Wuraren zama:lambun lambu da kayan lambu, dazuzzuka
Mai haɗari ga:shuke-shuke, furanni, aphids
Hanyar halaka:janyo hankalin makiya, rigakafi
Earwig talakawa: hoto.

Earwig na yau da kullun.

Girman kwari ya bambanta daga 12 zuwa 17 mm. Maza sun fi na mata girma. Jikin yana elongated kuma ya daidaita. saman yana launin ruwan kasa. Kai mai siffar zuciya. gashin baki a cikin nau'i na zaren. Tsawon eriya shine kashi biyu bisa uku na tsawon jikin. Idanun kanana ne.

Fushin gaba gajere ne kuma ba su da jijiyoyi. A kan fuka-fuki na baya akwai membranes tare da furta veins. A lokacin jirgin, ana kiyaye matsayi na tsaye. Earwig ya fi son jigilar ƙasa. Paws suna da ƙarfi tare da launin toka-rawaya.

Menene majami'u

Akwai cerci a gefen ƙarshen ciki. Suna kama da tsummoki ko tsumma. Ikklisiya suna haifar da hoto mai ban tsoro.

Waɗannan abubuwan haɗin suna kare kwari daga abokan gaba kuma suna taimakawa ci gaba da ganima.

Tsarin rayuwa

A cikin shekara, duk matakai na ci gaba suna tafiya. Lokacin mating yana faɗuwa a cikin kaka. Matar ta shirya wurin. Matar ta fara tono ramuka a cikin ƙasa mai ɗanɗano. Ana yin hunturu a wuri ɗaya.

kwanciya kwai

A lokacin sanyi, mace tana yin ƙwai 30 zuwa 60. Tsawon lokacin shiryawa shine daga kwanaki 56 zuwa 85. Qwai suna sha danshi da girman girman su biyu.

tsutsa

A watan Mayu, tsutsa suna bayyana. Suna da launin toka-launin ruwan kasa. Tsawon 4,2 mm. Sun bambanta da manya a cikin fuka-fuki marasa tasowa, girman, launi.

noma

A lokacin bazara, molting yana faruwa sau 4. Canje-canje a launi da murfin. A ƙarshen lokacin rani, daidaikun mutane na iya hayayyafa. Mafi kyawun yanayi don samuwar larvae da ƙwai shine yanayi mai dumi da ɗanɗano.

Yankin rarrabawa

Ƙasar mahaifar kwari ita ce Turai, Gabashin Asiya, Arewacin Afirka. Duk da haka, a halin yanzu, ana iya samun kunnen kunne ko da a Antarctica. Ci gaban kewayon yanki yana ƙaruwa kowace rana.

Kunnen kunne: hoto.

Earwig a cikin furanni.

Masana kimiyya ma sun same su a tsibiran da ke Tekun Pasifik. A cikin Tarayyar Rasha, babban adadi yana zaune a cikin Urals. An kawo shi Arewacin Amurka a karni na 20.

Iri-iri na Turai na cikin halittun ƙasa ne. Yana nuna mafi girman aiki a ƙaramin juzu'i na zafin rana.

mazauni

Da rana suna ɓoye a wurare masu duhu da datti. Suna zaune a cikin dazuzzuka, noma da kuma yankunan karkara. A lokacin jima'i, mata suna rayuwa a cikin yanayin da ke da yawancin abubuwan gina jiki. Nan suka kwanta suka binne ƙwai. Za su iya rayuwa a kan mai tushe na furanni.

Mutanen da ke barci suna jure yanayin sanyi. Ba safai suke rayuwa a cikin ƙasa mara kyau, kamar yumbu.

Ration

Kwari suna cinye nau'ikan kayan shuka da dabbobi iri-iri. Duk da cewa kunnuwan kunne ne omnivores, an classified su a matsayin mafarauta da scavengers. Suna ci:

  • Wake
  • beets;
  • kabeji;
  • kokwamba;
  • letas;
  • wake;
  • dankali;
  • seleri;
  • kishi;
  • tumatir;
  • 'ya'yan itace
  • furanni;
  • aphids;
  • gizo-gizo;
  • tsutsa;
  • kaska;
  • qwai qwai;
  • lichen;
  • fungi;
  • algae;
  • apricot;
  • kayan aiki;
  • plum;
  • pear.

Daga cikin maƙiyan halitta, ana iya lura da beetles na ƙasa, beetles, ƙwanƙwasa, ƙwanƙwasa, maciji, da tsuntsaye. Ana kiyaye kunnuwa ta hanyar karfi da gland. Glandan suna korar mafarauta da warinsu mara daɗi.

Cutarwa daga kunun kunne

Earwig kwari.

Earwig: Abokin gaba mai amfani.

Kwari suna ci ta cikin tsire-tsire kuma suna barin ramuka a cikin ganyayyaki. Earwig yana ciyar da ɓangaren litattafan almara da mai tushe. Baƙaƙen ɗigo suna fitowa akan foliage. Za su iya dacewa a cikin gine-gine tare da amfanin gona kuma su cutar da su.

Kwari suna rarrafe a cikin hita suna cin zuma da burodin kudan zuma. Suna iya lalata tushen tsarin kayan lambu na kayan ado da 'ya'yan itace. Earwig yana da haɗari ga poppies, asters, dahlias, phloxes. Yana lalata furanni na cikin gida.

Fa'idodi na zahiri

Duk da babban adadin cutarwa, kwari suna cin abinci akan invertebrates - aphids da mites gizo-gizo. Don haka, suna ceton amfanin gona da yawa daga kwari. Har ila yau, suna cire ruɓa ta hanyar cin 'ya'yan itatuwa da suka girma ko da suka fadi.

Sunan "earwig" yana nuna mummunan tunani da kunnuwa na ɗan adam ke sha. Amma wannan tatsuniya ce ba tare da wata shaida ba. Suna iya ciji, amma irin wannan rauni ba zai haifar da rashin jin daɗi ba.

Hanyoyin sarrafa kunne

Tare da duk amfanin kwari, tare da adadi mai yawa na mutane a kan shafin, suna buƙatar zubar da su. Wasu shawarwari don faɗa:

  • suna tsabtace ciyawa, bambaro, ganye da itacen wuta a wurin;
  • samar da zurfin tono don hunturu;
  • saita tarko;
  • don koto sanya 2 allon tare da rigar rags da ganye;
  • zuba tafasasshen ruwa akan wuraren da aka nufa;
  • a cikin Apartment rufe duk tsage, kawar da leaks;
  • bincika tsire-tsire na cikin gida lokaci-lokaci;
  • shimfiɗa soso da aka jiƙa a cikin vinegar;
  • ana saka maganin kashe kwari a baits.
Me yasa kuke Tsoron Earwig Forficula auricularia a cikin Gida? Shin Yana da Hatsari, Kwari ko A'a? ilimin cututtuka

ƙarshe

Kunnen kunne sune ainihin tsari a cikin lambun. Duk da haka, suna yin cutarwa fiye da kyau. Lokacin da kwari suka bayyana, sai su fara yakar su nan da nan don adana amfanin gona.

A baya
InsectsBambance-bambance tsakanin kunnen kunne da kwari masu wutsiya biyu: tebur kwatanta
Na gaba
InsectsYadda za a kawar da wutsiyoyi biyu a cikin gidan: 12 hanyoyi masu sauƙi
Супер
2
Yana da ban sha'awa
0
Talauci
0
Tattaunawa

Ba tare da kyankyasai ba

×