Scalapendria: hotuna da fasali na centipede-scolopendra

Marubucin labarin
952 views
3 min. don karatu

Bambancin rayayyun halittu a duniya wani lokaci abin ban mamaki ne kawai. A lokaci guda kuma, wasu daga cikinsu suna taɓa mutane da kamannin su, yayin da wasu kuma kamar dodanni masu ban tsoro daga fina-finan tsoro an rage girman su. Ga mutane da yawa, ɗayan waɗannan "dodanni" shine scolopendra ko scolopendra.

Scolopendra ko scalpendria

Me yayi kama da centipede

name: centipede
Yaren Latin: Scolopendra

Class Gobopoda - Chilopoda
Kama:
Scolopendra - Scolopendromorpha
Iyali:
Real skolopendra - Scolopendridae

Wuraren zama:ko'ina
Mai haɗari ga:m mafarauci
Ayyukan:ba kasafai ake kai wa mutane hari ba, dare ne

Tsarin jiki na wakilai daban-daban na wannan jinsin bai bambanta ba. Bambance-bambancen suna cikin girman kawai da wasu fasali. A cikin latitudes masu zafi, galibi ƙananan nau'ikan waɗannan centipedes suna rayuwa, amma a cikin yanayi mai dumin yanayi, ana iya samun mutane mafi girma.

Gawawwaki

Tsawon jiki na centipede zai iya bambanta daga 12 mm zuwa 27 cm. Siffar jiki yana da ƙarfi da tsayi. Adadin gaɓoɓin centipede kai tsaye ya dogara da adadin sassan jiki.

Dimensions

A mafi yawan lokuta, jikin scolopendra ya ƙunshi sassa 21-23, amma a cikin wasu nau'ikan akwai har zuwa 43. Na farko na ƙafafu na scolopendra yawanci ana canza su zuwa mandibles.

Shugaban

A cikin gaba na jiki, centipede yana da nau'i na eriya, wanda ya ƙunshi sassa 17-34. Idanun wannan nau'in nau'in centipedes sun ragu ko gaba ɗaya ba su nan. Yawancin nau'ikan kuma suna da nau'i-nau'i biyu na muƙamuƙi - babba da maxilla, waɗanda aka tsara don yage ko niƙa abinci.

Launuka da tabarau

Launi na centipedes na iya bambanta sosai. Misali, jinsunan da ke zaune a cikin yanayi mai sanyi galibi ana yin launin su cikin inuwar rawaya, lemu, ko launin ruwan kasa. Daga cikin nau'ikan wurare masu zafi, zaku iya samun launi mai haske na kore, ja ko ma purple.

Wurin zama da salon rayuwa na centipede

Scolopendra

Scolopendra

Ana ɗaukar waɗannan centipedes ɗaya daga cikin arthropods na yau da kullun akan duniya. Suna zaune a ko'ina kuma suna dacewa da kusan kowane yanayi, godiya ga nau'in nau'in nau'i.

Duk wakilan wannan nau'in arthropods ne masu farauta masu aiki kuma wasu daga cikinsu na iya zama m. Mafi sau da yawa, abincinsu ya ƙunshi ƙananan ƙwari da invertebrates, amma manyan nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i) wanda zai iya ciyar da kwadi,kananan macizai ko beraye.

Scolopendra na iya a ka'ida ta kai hari ga duk dabbar da ba ta wuce girmanta ba.

Yaya kuke son wannan dabbar?
mara kyauKarshe
Don kashe wanda aka azabtar, ta yi amfani da guba mai ƙarfi. Glandan da centipede ke fitar da gubar sa suna nan a ƙarshen mandibles.

Scolopendra tafi farauta kawai da dare. Wadanda abin ya shafa su ne kwari, wanda girmansu bai wuce scolopendia ba.

A lokacin rana, arthropods sun fi son ɓoye a ƙarƙashin duwatsu, katako, ko a cikin kogon ƙasa.

Menene haɗari skolopendra ga mutane

Scolopendras ba sau da yawa mutane ba sa ganin su, saboda dabbobi ne masu ɓoyayyiyar dare. Waɗannan centipedes kuma suna nuna zalunci ga mutane da wuya kuma don manufar kare kai kawai. Tun da cizon wasu nau'in na iya zama mai guba sosai, bai kamata ku tsokani centipede ba kuma kuyi ƙoƙarin taɓa shi da hannun ku.

Dafin wadannan centipedes ba ya mutuwa ga mai lafiya babba, amma tsofaffi, yara ƙanana, masu fama da rashin lafiyan jiki da kuma masu rauni tsarin rigakafi ya kamata a yi hankali da shi.

Cizon katuwar centipede, har ma da cikakken lafiyayyen mutum, na iya kwanciya barci na kwanaki da yawa, amma gaɓoɓin da centipede ke ɓoye yana iya haifar da rashin jin daɗi. Ko da kwarin ba ya ciji, amma kawai yana gudana ta cikin jikin mutum, wannan na iya haifar da fushi mai ƙarfi akan fata.

Amfanin Scolopendra

Baya ga gamuwa da ba safai ba a tsakanin mutane da scolopendra, za mu iya aminta cewa dabba ce mai matukar amfani. Waɗannan centipedes masu farauta suna lalata ɗimbin ƙwayoyin cuta masu ban haushi, kamar kwari ko sauro. Wani lokaci manyan santipedes ma suna zama tare da mutane a matsayin dabbobi.

Bugu da ƙari, za su iya ma jimre wa irin wannan haɗari gizo-gizo kamar Black Widow ba tare da wata matsala ba.

Сколопендра видео / Сколопендра відео

ƙarshe

Kodayake centipedes suna da wani abu mara kyau kuma wani lokacin har bayyanar da ban tsoro, ba sa haifar da haɗari ga ɗan adam. Don zama tare cikin lumana tare da waɗannan centipedes, ya isa ku duba a hankali a ƙarƙashin ƙafafunku kuma kada kuyi ƙoƙarin kama ko taɓa dabbar da hannayen ku.

A baya
CentipedesCizon Centipede: abin da ke da haɗari skolopendra ga mutane
Na gaba
CentipedesBabban centipede: hadu da katuwar centipede da danginsa
Супер
3
Yana da ban sha'awa
1
Talauci
0
Tattaunawa

Ba tare da kyankyasai ba

×