Gwani akan
kwari
portal game da kwari da hanyoyin magance su

Abin da kwari zai iya farawa a cikin ɗakin gida: 18 maƙwabta maras so

Marubucin labarin
Ra'ayoyin 1457
5 min. don karatu

Ba duk mazauna gidaje da gidaje ne ke zama kusa da mutane ta hanyar yarjejeniya ba. Wasu suna shiga gidan da son ransu, su zauna su yi barna. Waɗannan kwari ne na gida a cikin ɗaki da gida.

Kwari a cikin gida

Kwari a cikin Apartment.

Kwarin cikin gida.

Wasu kwari abokan mutane ne. Ana kiwo su azaman dabbobi da dabbobi.

Har ma akwai kwari da mutum ke kiwon gida don samun wasu fa'idodi daga wannan. Suna samar da rini, sune tushen abinci mai tsada ko kayan masana'anta.

Sauran kwari da ke zaune kusa da mutum suna haifar da illa kawai:

  • dauke da cututtuka;
  • cutar da samfurori;
  • lalata tufafi da kayan daki;
  • cizon mutane da dabbobi.

Abin da kwari zai iya farawa a cikin ɗakin

Yanayin rayuwa mai kyau yana sa mazaunin ɗan adam jin daɗin rayuwa daban-daban. Dumi, jin daɗi, wurare masu yawa da keɓaɓɓu da isasshen abinci - fiye da wurin da ya fi dacewa.

Ticks

Kwari a cikin gida.

Ticks a cikin gida.

Babban rukuni na arthropods, wanda wakilan su ne na kowa. Suna cutar da hannun jari da mutane, suna ɗauke da cututtuka daban-daban kuma sune masu haddasa su. Kuna iya saduwa da mutane a kusa da:

  1. Kaska mai gashi. Ƙananan sararin samaniya, kusan bayyananne wanda ke rayuwa kuma yana ciyarwa a ƙauyen, bambaro, iri, taba, da ragowar abinci. Yana son babban zafi da zafi. Yana haifar da dermatitis a cikin mutane.
  2. scabies mite. Kwayoyin cuta na ɗan adam da ke haifar da ƙumburi. Yana rayuwa a cikin fata, a waje mutum ya mutu da sauri.
  3. Ticks a cikin karkara: bera, kaza, tsuntsu. Masu zubar da jini suma suna iya kaiwa mutane hari.

Ƙunƙara

Maƙwabtan mutane akai-akai, suna zaune a cikin daji wasu kuma suna shiga cikin mutane. Waɗannan su ne galibi: Baƙar fata, Ja, Gabashin Asiya da nau'in Amurkawa. Kyakkyawan yanayi yana taimakawa wajen yaduwar kwari da cutarwa masu alaƙa:

  • helminths;
  • poliomyelitis;
  • anthrax;
  • cututtuka na hanji;
  • annoba;
  • kuturu.

Kozheedy

A Rasha, akwai nau'ikan su 13 da ke cutar da mutum da kayan gida. Yawancin lokaci suna zaune tare da mutane Kozhed frisha da brownie. Sun ji rauni:

  • kafet;
  • nama;
  • kifi;
  • herbarium;
  • abinci mai gina jiki;
  • gari;
  • wake;
  • masara;
  • fata.

'ya'yan itace kwari

Yawancin nau'ikan Drosophila, manya da 'ya'yan itace, galibi suna zama a cikin gidajen mutane. Suna ko'ina kuma ba sa tsira daga tsananin sanyi na arewa mai nisa. Mutane da yawa suna cin abinci akan ƙwayoyin cuta na fermentation, kuma idan sun shiga jiki a cikin mutane, suna haifar da rashin aiki a cikin hanji.

Ants

Ana rarraba membobin iyali daban-daban a yankuna da yankuna daban-daban na yanayi. Sau da yawa suna zama kusa da mutane a cikin banɗaki, ɗakunan ajiya, da kicin. Suna ciyar da sunadarai da carbohydrates, suna jure wa fari da kyau.

Kwarin yana ɗauke da taifus, dysentery, annoba, polio da tsutsotsi.

Mafi yawan maƙwabtan mutane su ne:

  • tururuwa gidan ja;
  • barawon gida;
  • woodworm ja-nono.

Kwari

Kwarin cikin gida.

Ƙwai na gaske.

Daruruwan kudaje sun dade suna tare da mutane. Sun fi son zama kusa da noma, kusa da ragowar abinci, gwangwani. Akwai wakilan endophiles da exophiles da ke zaune a waje da cikin harabar.

Baya ga shigarsu, suna lalata abinci, suna lalatar da dabbobi da na gida, suna ɗauke da cututtuka da cututtuka iri-iri. A cikin ƙasa na Tarayyar Rasha akwai:

  • ainihin kwari;
  • nama mai kore da shuɗi;
  • launin toka mai launin toka;
  • gida kwari;
  • launin ruwan kasa;
  • kaka kuka.

masu cin ciyawa

Ƙananan ɓangarorin kwari waɗanda galibi suna rayuwa a cikin wurare masu zafi ko na ƙasa. A cikin yanayi mai zafi, a cikin kusancin mutane suna rayuwa littafin Hay-eater. Shi, bisa ga sunan, yana rayuwa ne a cikin daurin littattafai kuma yana cutar da su. Amma ƙananan kwari kuma suna ciyar da hatsi a cikin ajiya.

Latsa

Dabbobi uku daga dangin Pelicul sun zama ruwan dare a cikin gidajen mutane. Waɗannan su ne masu zubar da jini:

  • jama'a;
  • tufafi;
  • ledar kai.

Suna rayuwa a kan mai gida kuma kullum suna cin jininsa. Suna mutuwa a lokacin yunwa kowace rana.

Fleas

Wani nau'in cutar shan jini wanda ke rayuwa akan dabbobi iri ɗaya kuma sau da yawa yana kaiwa mutane hari. Nits suna da kyau a kiyaye su, ba sa tsoron canjin zafin jiki da damuwa na inji, suna da wuya a murkushe su. Cizo yana da zafi sosai, yana haifar da kumburi da kumburi. Ƙwayoyin da kansu suna ɗauke da annoba da kamuwa da cuta, yawan hare-haren yana haifar da mummunar lalacewa na dabba.

Kwari a cikin gida.

Cat ƙuma.

Akwai irin wadannan nau'ikan:

  • feline;
  • bera;
  • canine;
  • mutum.

sauro

Mazaunan dare waɗanda ke yin hayaniya da hana mutane barci, ƙari, suna ciji da zafi. Suna ciyar da jinin mutane da dabbobi, suna ɗauke da cututtuka da cututtuka iri-iri. Mutane suna fada da su da magunguna daban-daban da magungunan jama'a.

Molly

Daga cikin wakilan nau'in, akwai wadanda ke cutar da shuka, kayan abinci da abubuwa. Malaman malam buɗe ido ba su da lahani, amma tsutsar su na iya yin lahani da yawa. gama gari sune:

Ba sa cizon mutane, amma suna haifar da barna mai yawa ga tattalin arziki.

Wasps

Kwarin cikin gida.

Wasa.

Wasps - ba kwari ne kawai ke zaune a cikin gidan ba, amma galibi suna kusa da mutane. Daga cikin su akwai wadanda suke parasites na wasu kwari, suna taimakawa wajen yaki da kwarin tattalin arziki.

Amma ga mafi yawancin, zazzagewa ba sa kawo wani abu mai kyau. Suna ciji, suna gina gidajensu don tsoma baki tare da mutane kuma suna ɗaukar barazana. Sau da yawa ana samun gidajensu a ƙarƙashin baranda, a ƙarƙashin rufin da bayan bango.

Kifin Azurfa

Kifin Azurfa kada ku ciji mutane kuma kada ku ɗauki cuta. Amma waɗannan ƙananan kwari suna lalata hannun jari na abinci, kayan gida, kayan takarda. Za su iya cutar da fuskar bangon waya, yadudduka, kafet, abubuwan tunawa.

Flycatchers

Bayyanar kwari masu tashi sama yana sanya ku cikin damuwa har ma da tsoro. Amma a haƙiƙa, babu wata illa daga masu kaɗa gardama ko gida centipedes kamar yadda ake kiran su. Waɗannan su ne mafarauta waɗanda ke cin abinci akan kwari da ke zaune a cikin gida. Kuma kada kowa ya ji tsoron wannan babban gudun.

Masu niƙa

Beetles cewa cikakken gaskata sunansu. Akwai manyan nau'ikan su guda biyu - burodi da itace. Na farko suna cin busassun abinci, yayin da na biyun ke cin itace daga ciki.

Woodlice

Masu cin ganyayyaki da ke zaune a gidaje da gidaje katako kar a taɓa mutane, amma haifar da babbar illa ga tsire-tsire na cikin gida. Duk wani abu kore zai sha wahala. Waɗannan furanni ne na cikin gida har ma da tsire-tsire.

thrips

Wani ƙananan masoya na wuraren kore da kuma yawan baƙi na gidaje da gidaje - thrips. Suna ninka da sauri a dakin da zafin jiki kuma sun mamaye duk yankin.

Sauran makwabta

Kwarin cikin gida.

Spiders makwabtan mutane ne.

Mutane da yawa suna firgita da unguwar wasu nau'ikan dabbobi - gizo-gizo. Dukan ɓarna na arachnids ya girgiza ba kawai jima'i na mace ba, har ma da maza masu jaruntaka da yawa. Amma wannan duk wani ra'ayi ne kawai. Hasali ma, suna taimakawa kama sauro, kuda, da sauran kwari masu cutarwa.

Wasu nau'ikan gizo-gizo na gida na iya cizon mutum, amma ba sa cutar da lafiya sosai. Don cire su, ya isa a tattara a kai su waje da gida. Sau da yawa ana yin hakan da tsintsiya.

Rigakafin bayyanar kwari

Maƙwabtan mutane a cikin nau'in kwari masu cutarwa na iya haifar da matsala mai yawa. Suna ciji wasu, suna haifar da ƙaiƙayi da haushi, kuma galibi suna ɗaukar kamuwa da cuta.

Matakan rigakafin sune:

  1. Kula da tsabta a cikin ɗakin da kuma cikin gida.
  2. Cire wuraren da ka iya zama masu ban sha'awa.
  3. Tsaftace shara da sharar gida akan lokaci.
  4. Samun iska mai kyau a cikin dakuna.
MAGANGANUN KWARI GUDA 20 SUKE ZAMA A CIKIN DAKIN MU

ƙarshe

Ba koyaushe mutane ke zabar maƙwabtansu ba. Wasu kwari da kansu suna jin daɗin zama da mutum. Suna da dadi, jin daɗi, suna da isasshen abinci da wurin kwana. Bi umarnin zai zama kyakkyawan ma'aunin rigakafi.

A baya
InsectsShin bumblebees suna yin zuma: me yasa ma'aikata masu laushi suke tattara pollen
Na gaba
InsectsYadda za a bi da strawberries daga kwari: 10 kwari, masoya na berries mai dadi
Супер
3
Yana da ban sha'awa
0
Talauci
0
Tattaunawa

Ba tare da kyankyasai ba

×