Cututtukan kwari masu cutarwa: hoto da yaƙi da su

Marubucin labarin
Ra'ayoyin 812
5 min. don karatu

Masu lambu da masu son furanni na cikin gida sun san cewa gwagwarmayar lafiyar su ba abu ne mai sauƙi ba. Musamman idan ya zo ga kananan kwari. Waɗannan su ne thrips - duka rukuni na kwari daban-daban waɗanda ke cutar da furanni da kayan lambu.

Me thrips yayi kama da: hoto

Bayanin kwaro

name: Thrips ko bladderworts
Yaren Latin: Thysanoptera

Class Kwari - Kwari
Kama:
Thrips - Thysanoptera

Wuraren zama:lambun lambu da kayan lambu, greenhouses
Mai haɗari ga:tsire-tsire na cikin gida, kayan lambu
Hanyar halaka:tarkuna, maganin kwari

Thrips ƙananan ƙwayoyin cuta ne. Dangane da nau'in, girman na iya bambanta daga 0,05 cm zuwa 1,4 cm. Jiki yana da launin ruwan kasa ko launin toka mai duhu.

MotsaNa'urar baka tana huda-tsotsa, asymmetrical.
kafafuMasu gudu, ba tare da farata ba, tare da hakora da tsotsa.
CikiAn raba, sassa 11.
YawoƘananan, tare da gezawa a tukwici.

Tsarin rayuwa

Dukkanin yanayin rayuwar kwari ya ƙunshi matakai 5: kwai, tsutsa, pronymph, nymph da babba. A cikin yanayin zafi mai zafi yana ɗaukar makonni 5, a cikin yanayi mai kyau a cikin greenhouses da a cikin gida - duk shekara.

Qwai

Ana ajiye su a ƙarƙashin ganyen; ana iya samun su 70 a lokaci guda.

tsutsa

Ta hanyar huda suna ciyar da ruwan 'ya'yan itace. Ba su da fuka-fuki kuma fararen launi ne.

Pronymphs da nymphs

Ƙananan, asexual mutane waɗanda suke ciyar da ruwan 'ya'yan itace.

Imago

Suna rayuwa kusan kwanaki 45. Dangane da nau'in, suna iya kasancewa tare da ko ba tare da fuka-fuki ba.

Fasalin halayen

Thrips suna rayuwa a cikin yankuna kuma suna iya wanzuwa na dogon lokaci kusan ba a san su ba akan shuka ɗaya. Akwai fasali na ɗabi'a:

  • a cikin mulkin mallaka za su iya nuna halin zamantakewa - kare kullun kwai da mulkin mallaka;
  • Domin daidaita motsi na mazauna, suna barin alamun wani takamaiman wari.

Wadanne nau'ikan thrips ne akwai?

Akwai wakilai da yawa na odar thrips. Yawancin kwari ne. Wasu ma ana ɗaukar su keɓe; suna ɗauke da ƙwayoyin cuta iri-iri waɗanda ke haifar da cututtukan furanni, amfanin gona na lambu da kayan lambu.

Akwai wasu nau'o'in mafarauta; suna cin abinci akan mites gizo-gizo da sauran nau'ikan thrips. Ana iya amfani da su don kare tsire-tsire.
Amma ba kowa ne kwaro ba. Wasu nau'ikan da ke zaune a cikin furanni sune masu yin pollinators, suna ɗaukar pollen daga wannan furen zuwa wancan. Akwai 'yan irin waɗannan nau'ikan.
Wani nau'in nau'in nau'in nau'in nau'i wanda ke ciyar da ruwan 'ya'yan itace na furanni da ovaries. Karamin ƙwaro mai launin ruwan kasa mai duhu wanda ke zaune akan amfanin gona daban-daban, berries, kayan ado da kayan lambu.
Ana kuma kiranta Californian. Yana cin komai kuma ya zauna a cikin greenhouses da bude ƙasa. Karamin kwaro, kusan marar ganuwa, mai rai sosai.
Ƙananan nau'in nau'in nau'in nau'i wanda ya fi son zama a cikin rufaffiyar ƙasa da furanni na cikin gida. Sun fi son orchids, begonias, cacti, coleus, callas, da tsire-tsire masu tsire-tsire.
Suna zaune a cikin yanayin ɗaki, wani lokacin a cikin greenhouses. A cikin yanayi, suna rayuwa a cikin yanayi na wurare masu zafi da na wurare masu zafi. Sun fi son aroids da commelinaceae.
Brown irin ƙwaro har zuwa 10 mm tsayi. Yana son buds da furanni na fure fure. Yana zaune a cikin bude ƙasa da kuma a cikin greenhouses.
Tsire-tsire polyphagous mara fa'ida wanda ya fi son tsire-tsire umbelliferous da nightshade. Suna zaune a cikin bude ƙasa kawai a cikin yanayi mai zafi, a arewa kawai a cikin greenhouse.
Wani nau'in kwari na yau da kullun wanda galibi yakan daidaita tsakanin ma'aunin kwararan fitila, wanda ya karɓi sunan da ya dace.
Matan jinsin, 2,5 cm, suna cikin wakilai mafi girma. Ko da yake yana rayuwa daidai a kan shuke-shuke na ado da kuma noma, ya fi rinjayar hatsi.

Yadda ake gano thrips akan shuka

Thrips a kan tsire-tsire.

Alamun thrips akan cucumbers.

Saboda ƙananan girman su da sirrin su, gano thrips a lokacin matakan farko na kamuwa da cuta na iya zama da wahala sosai. Suna cutar da shuka ta hanyar huda, a hankali suna tsotse ruwanta. Ana iya gano shi da alamu da yawa:

  1. Bushewa da mutuwar kyallen jikin shuka.
  2. Ƙananan ɗigo da ramuka akan ganye.
  3. Lalacewar furanni da zubar da pollen.
  4. Sanya ganye ko fure a kan takarda.
  5. Koto na iya zama yanki na apple ko kokwamba.
  6. Idan cutar ta yi girma, ana iya samun ta a bayan ganyen.

Lokacin da shuka ya yi yawa, ganye suna canza launin, furanni suna faɗuwa, pollen ya zube, kuma harbe suna lanƙwasa.

Yadda ake magance thrips

Dangane da wurin, hanyoyin sarrafawa na iya bambanta. Lokacin amfani da tsire-tsire na cikin gida, ana zaɓin hanyoyi masu laushi; a cikin greenhouse, dole ne a kula da lalata kwari ko da a wuraren da ba a san su ba.

Amma akwai hanyoyin gabaɗaya da yawa waɗanda suke da tasiri.

Hanyar mutane

Waɗannan su ne hanyoyin da suka dogara da yin amfani da sassan shuka, daban-daban decoctions da tinctures. Amma suna da tasiri a farkon matakan kamuwa da cuta kuma ana amfani dasu a cikin greenhouses. Ga wasu girke-girke.

DrugAmfani
Albasa ko tafarnuwaDon 1 tsp. kana bukatar ka yi amfani da 1 tbsp. ruwa, zuba lita. Nace kafin a fesa.
MarigoldCikakkun kwalba 0,5 cike da busassun furanni ana zuba ruwa a kai. Bar kwana 2.
DandelionDon gram 50 na tushen da ganye kuna buƙatar lita 1 na ruwan dumi. Bar don 3 hours.
magunguna camomile100 grams na albarkatun kasa suna buƙatar zuba tare da lita na ruwa. Sanyi, iri, fesa.
samanTumatir ko dankali za su yi. Don gilashin ruwa kana buƙatar 50 grams na busassun albarkatun kasa.
Celandine100 grams na bushe ko 50 grams na sabo da lita na ruwa, bar XNUMX hours.
TurpentineKadan kadan a ƙarƙashin daji ko a cikin furanni na cikin gida. Rufe da jaka.

Hanyoyin Halittu

Waɗannan hanyoyin sarrafawa ne waɗanda ke taimakawa daidaita yawan kwari. Wannan zai taimaka:

  1. Entomopathogenic fungi Boveria Bassi.
    Yadda ake magance thrips.

    Thrips akan tsire-tsire na cikin gida.

  2. Kwayoyin cuta ko photoseids.
  3. Hymenoptera parasites.

Ana siyan su na musamman kuma an sanya su akan rukunin yanar gizon don rage adadin a cikin lambun. Wannan hanya ba a amfani da furanni na cikin gida.

Sinadaran

Tsarin kwari na tsarin tare da aikin hulɗar shiga zai taimaka wajen jimre wa manyan nau'ikan thrips na nau'ikan iri daban-daban. Akwai ƙa'idodin sarrafawa da yawa:

  1. Yi amfani sosai bisa ga umarnin.
  2. Yi feshi guda biyu; ba su da tasiri a matakin kwai.
  3. Canja magunguna, saboda kwari da sauri sun saba da aikin.
  4. Kar a shafa kafin girbi.

Ana amfani da hanyoyi masu zuwa:

  • Alatar;
  • Aktar;
  • Tartsatsi;
  • Fitoverm;
  • Agravertine;
  • Vertimek;
  • Yanke shawara;
  • Intavir;
  • Karbofos;
  • Karate;
  • Mai juyawa;
  • Mospilan.

Chemistry a cikin greenhouse

Magani mai kyau don ƙaƙƙarfan ɓarkewar ɓarna a cikin greenhouse ko ɗakin ajiya shine fumigation tare da bama-bamai na hayaki. Hayakin yana dauke da nicotine, wanda ke shafar kwari da mummunan tasiri, amma yana hanzarta girma da ci gaban tsire-tsire.

Ana buƙatar yin shi sau 2 a wata ko kowane kwanaki 10-12. Hayaki yana kashe tsutsa da kuma manya.

Tarko na musamman

Hanya mai sauƙi mai sauƙi wanda zai taimaka wajen kawar da ƙananan ƙwayoyin cuta da kuma lura da abin da suka faru shine tarkon pheromone. Bugu da ƙari, za su yi tasiri ba kawai a kan thrips ba, har ma da sauran nau'in kwari. Waɗannan tarkuna ne waɗanda za su iya zama iri biyu.

M. Ana sanya su kusa da tsire-tsire. Tsarin yana da sauƙi - kwari suna shiga cikin abu mai ɗako kuma ba za su iya fita ba.
Kwantena. Akwai capsule a ciki wanda ke jan hankalin kwari, amma ba za su iya fita daga ciki su mutu a ciki ba.

Matakan hanyoyin kariya

Yanayin girma mai kyau zai taimaka kiyaye tsire-tsire lafiya a cikin lambun ku, lambun kayan lambu, greenhouse ko gida. Yarda da fasahar noma shine yanayin farko kuma mafi mahimmanci don rigakafin.

  1. A cikin greenhouse ko ɗakin, kuna buƙatar tabbatar da cewa babu bushewa mai yawa.
  2. Lokaci-lokaci shirya shawa don furanni da tsire-tsire.
  3. Guji tsayawa danshi, yawan shayarwa da zafi mai yawa.
  4. Kafin dasa shuki, kashe ƙasa kuma kula da keɓewa.
  5. Tono ƙasa, girmama kusanci da canza wurare.
  6. Cire tarkace a cikin kaka da ciyawa a duk lokacin kakar.
  7. Lokacin da alamun farko na kamuwa da cuta suka bayyana akan shuka, cire lalacewa.
  8. Duba akai-akai.
Thrips. Kariyar shuka. Nuances na yaki da thrips. Ingantattun magungunan kashe qwari.

ƙarshe

Ƙananan ƙwaƙƙwaran ƙanƙara na iya lalata kusan kowane amfanin gona da sauri. Ba su da tsinkaya kuma, dangane da nau'in, na iya lalata wasu tsire-tsire da sauri. Dole ne a yi yaƙi da su a matakin dasa shuki da shirya ƙasa.

A baya
InsectsMenene cicada yayi kama da: wanda ke raira waƙa a daren kudancin kudancin
Na gaba
Bishiyoyi da shrubsCurrant aiki: 27 m shirye-shirye da cutarwa kwari
Супер
1
Yana da ban sha'awa
0
Talauci
0
Tattaunawa

Ba tare da kyankyasai ba

×