Yadda za a kare kare ka daga sauro?

Ra'ayoyin 127
2 min. don karatu

Duk mai mallakar dabbobi ya san haɗarin ƙuma da kaska, amma akwai wata kwaro da ke barazana ga rayuwar dabbobin mu da ba a cika magana game da su ba: sauro. Kafin barbecue na bayan gida ko tafiya hutun karshen mako a cikin tsaunuka, mu ’yan adam muna ɗora wa kanmu da feshi, kyandirori da turare don korar sauro, amma sau da yawa mun manta da yin taka tsantsan ga abokanmu masu ƙafa huɗu.

Sauro ba zai zama kamar matsala ga dabbobi masu kauri kamar karnuka da kuliyoyi ba, amma dogon gashin gashi baya kare su daga cizon su. Kodayake yawanci muna danganta cizon sauro tare da ƙaiƙayi da haushi, kuma suna iya ɗaukar manyan cututtuka na ƙwayoyin cuta da ƙwayoyin cuta, babban ɗayansu shine ciwon zuciya. Sauro suna taka muhimmiyar rawa wajen watsa tsutsawar zuciya daga sauran rundunonin namun daji, irin su coyotes da foxes, zuwa karnuka da kuliyoyi. Da zarar sun girma, tsutsotsin zuciya na iya rayuwa shekaru 5 zuwa 7 a cikin karnuka kuma har zuwa shekaru 2 zuwa 3 a cikin kuliyoyi. Saboda dadewarsu, kowane lokacin sauro yana haifar da haɗarin ƙara yawan tsutsotsi a cikin dabbobin da suka kamu.

Baya ga tsutsotsin zuciya, sauran cututtukan da sauro ke haifarwa sun hada da cutar ta West Nile da kuma Gabashin equine encephalitis. Ko da yake bincike bai isa a fayyace tabbatacciyar ko cutar ta Zika tana shafar kuliyoyi da karnuka (na farko da aka tabbatar da cutar Zika an samu a biri rhesus da ke zaune a dajin Zika), damuwa game da yaduwarsa a Amurka na ci gaba da karuwa. Duk da yake duk waɗannan cututtuka ba su da yawa fiye da ciwon zuciya, za su iya haifar da rashin lafiya mai tsanani a cikin ku da dabbobinku kuma ya kamata su kasance a kan radar ku.

Idan kuna tunanin raba DEET tare da dabbar ku yayin da kuke cikin lambun ko kan hanya - ba da sauri ba. DEET da sauran magungunan kwari bai kamata a yi amfani da su akan kuliyoyi da karnuka ba saboda dabbobin suna lasa kansu. Mafi kyawun tsarin aiki don kiyaye lafiyar dabbobin ku shine ɗaukar matakan rigakafi na dogon lokaci. Ga wasu shawarwari don sarrafawa da guje wa sauro a cikin gidanku:

Cire ruwan tsaye

Cire ruwan tsaye a kusa da gidanku da yadi kuma canza ruwan a cikin kwanon ruwan dabbar ku aƙalla sau ɗaya a rana. Sauro yana sha'awar wurare masu ɗanɗano kuma suna sa qwai a kusa da su a cikin ruwa mai tsayi. Suna buƙatar inci ɗaya kawai na ruwa don yin kiwo kuma da wuya su yi tafiya sama da ƙafa 1,000 daga wurin kiwo.

Shirya gidan ku

Gyara manyan tagogi da filaye a kusa da gidan ku kuma cike giɓi tsakanin na'urorin sanyaya iska da sills ɗin taga. Idan ka farka da sabbin cizo (duba dabbobinka kuma!), Akwai yuwuwar samun wurin da sauro ke shiga.

Cire ruwan tsaye a kusa da gidanku da yadi kuma canza ruwan a cikin kwanon ruwan dabbar ku aƙalla sau ɗaya a rana.

Guji sa'o'in gaggawa

Sauro ya fi aiki da magariba da wayewar gari. Kada ku yi tafiya da dabbobinku ko ku bar su a waje yayin lokutan sauro mafi girma.

Nemo samfuran da suka dace

Nemo magunguna na musamman da aka tsara don kuliyoyi da karnuka. Kamar yadda aka ambata a sama, hanyoyin da aka tsara don mutane ba koyaushe suke da lafiya ga dabbobi ba.

Yayin da lokacin rani ke gabatowa, yankuna da yawa na Amurka suna fama da damuna da ba a saba gani ba, wanda ke haifar da karuwar yawan sauro. Yana da mahimmanci don lafiyar dabbobin ku don ɗaukar matakan kariya daga cizon sauro. Nemi shawara daga likitan dabbobi don ƙirƙirar tsarin rigakafi wanda ya dace da bukatun dabbobin ku.

A baya
FleasShin ƙulle-ƙulle suna aiki?
Na gaba
FleasMatakai 3 don Rigakafin Kutse da Kaska
Супер
0
Yana da ban sha'awa
0
Talauci
0
Tattaunawa

Ba tare da kyankyasai ba

×