Nau'in asu - kwarin da ke jujjuya daga malam buɗe ido zuwa kwaro

Marubucin labarin
3721 ra'ayoyi
7 min. don karatu

Kowane mutum a rayuwarsa yana ci karo da asu, kuma mutane da yawa sun san yadda asu yake. Wannan kwaro mara launin toka ba ya kama da haɗari, amma abubuwan farko na iya zama yaudara. Don ƙarin sanin yadda za a kawar da kwari da hana bayyanar su a cikin gidan, kuna buƙatar gane abokan gaba a cikin mutum, farawa tare da bayaninsa da halaye.

Abin da kuke buƙatar sani game da moths

Dangane da nau'in asu, abubuwan dandano na dandano suna canzawa. Akwai mutanen da suka fi son cin abinci, wasu 'ya'yan itatuwa, wasu dankali ko goro. Akwai kwari da ke lalata hannun jarin hatsi ko son gashin gashi.

Amma ba su taɓa canza abubuwan da suke so ba. Asu na sito mai cin hatsi ba zai tashi ya shiga gida ya yi kwadayin rigar gashin gashi ba.

Babban Yanayi

Caterpillar da asu chrysalis.

Caterpillar da asu chrysalis.

Asu ya yi kama da ƙaramin launin ruwan kasa-rawaya, launin toka ko farar malam buɗe ido tare da pollen azurfa akan fikafikan sa. Yana rayuwa galibi a cikin duhu, wuraren da ba za a iya isa ga hasken rana ba. Alal misali, a cikin kabad, pantries.

Larvae da aka haɗe daga ƙwai sun fi son zama a cikin duhu, inda da wuya a gan su. Larvae ne suka fi cutar da su. Suna ci kamar yadda ake ɗauka don juya zuwa malam buɗe ido.

Siffofin Yaduwa

Tawadar Allah yana bi ta matakai masu zuwa yayin rayuwarsa:

  1. Malamin malam buɗe ido yana sanya ƙwai, daga cikin su tsutsa suke fitowa, waɗanda suke yin kururuwa, kuma butterflies suna fitowa daga gare su. Ga abubuwa, larvae da ke fitowa daga ƙwai da malam buɗe ido ya shimfiɗa a cikin zaruruwan masana'anta ko Jawo suna da haɗari. Yana da mahimmanci a san cewa a cikin ɗakin gida, kwari yana iya yin ƙwai a duk shekara.
  2. Kwai yana tasowa har tsawon makonni biyu a zazzabi na + 20 digiri, lokacin ci gaban tsutsa ya kasance daga watanni uku zuwa goma, a lokacin yana samar da kwakwa a kusa da kansa daga kayan da tsutsa ta yi rauni.
  3. Bayan barin kwakwa, malam buɗe ido yana rayuwa tsawon makonni 2-4, yana tashi da daddare, amma ba shi da kyau, saboda fuka-fukan sa ba su da kyau. A tsawon rayuwarta, tana yin kwai.
Yadda asu ke haduwa. Mace da namiji asu - lokacin jima'i. Asu na saduwa. Haka asu ke hayayyafa

nau'in asu

Ya zuwa yau, yawancin nau'ikan asu an san su waɗanda ke zaune a cikin kabad, a cikin gadaje ko ɗakunan ajiya. Ko da yake suna zaune a wurare daban-daban, suna haifar da lahani mai girma daidai da haka.

Shahararrun nau'ikan da ke zaune a cikin gidan

Akwai nau'ikan nau'ikan asu da yawa. Suna da bambance-bambance ta fuskar rayuwa, girma da siffofi na waje. Mafi sau da yawa, hanyoyi na yau da kullum waɗanda ke aiki a hanya ɗaya suna taimakawa wajen magance su.

fur asu

Butterfly gashi asu tare da fuka-fuki masu kyalli, suna da duhu rawaya a saman, Layer na ƙasa yana da launin toka. Tsawon fuka-fukinsa shine 14-15 mm.

Fur asu.

Fur asu.

Kwarin gashin gashi yana ciyar da tufafin da aka yi daga kayan halitta.

Larvae dinsa suna kama da farare, kusan a bayyane, ta yadda za a iya ganin abin da ke cikin cikin ta fatar jikinsu, akwai gajerun kafafu takwas a cikin ciki. Larvae yana ciyar da samfuran Jawo, sun fi son fox arctic da mink.

Tufafi asu

Tufafi asu.

Tufafi asu.

A cikin wannan nau'in, fuka-fukan da ke gindin suna da launin shunayya, zuwa tsakiyar su sun zama launin rawaya kuma akwai ƙananan launin ruwan kasa a ƙarshen fuka-fukan. Wingspan a dress malam buɗe ido don 22 мм.

Tsutsarta tana lulluɓe da farar fari kuma tayi kama da tsutsa na gashin gashi iri-iri. Yana cikin folds ko a cikin masana'anta na woolen kuma yana cin manyan wuraren samfurin ba tare da fahimta ba. A kan tufafi, an gudanar da shi tare da kafaffen murfin.

furniture asu

Furniture asu.

Furniture asu.

Furniture asu malam buɗe ido tare da m azurfa-rawaya fuka-fuki, duhu rawaya kai, fuka-fuki a gindi mai launin ruwan kasa tint. Ya bambanta da sauran nau'ikan asu a cikin rashi na baka.

Na farko, tsutsa kayan aiki suna cin gashin gashi a cikin sassa masu laushi, sa'an nan kuma, kusa da lokacin pupation, ya fara gnaw tunnels a cikin sassa masu wuya na kayan aiki. Pupation yana faruwa a ƙarƙashin kujeru, sofas, kujerun hannu, akwai fararen kwakwa da yawa.

A cikin hunturu, tsutsa suna tasowa don watanni 5, a lokacin rani yana faruwa da sauri - kimanin watanni 2.

Cututtukan noma

Kwarin yana haifar da babbar illa ga amfanin gonakin hatsi kamar alkama, sha'ir, hatsi, da hatsin rai. Akwai iri biyu: hatsi da hatsin rai. Ko da ƙananan asu, idan ba a lalata su a kan lokaci ba, na iya lalata manyan hannun jari.

hatsi asu

Asu hatsi.

Asu hatsi.

Wannan nau'in yana da launin azurfa-farin launi tare da alamar launin ruwan kasa mai haske a kan fuka-fuki, ciki yana da launin toka. Fuka-fuki har zuwa 15 mm. iri hatsi asu galibi a cikin bazara da bazara. Za ka iya saduwa da shi mafi sau da yawa a wuraren ajiya na hatsi amfanin gona.

Matar takan kwanta har zuwa ƙwai ɗari kai tsaye a kan hatsin, tana manne kwai ɗaya ko biyu akan kowace hatsi. Yana haɗa hatsi da yawa tare da ruwa mai ɗanɗano wanda yayi kama da gidan yanar gizo. Matar tana cikin wannan kullun kuma tana ciyar da hatsi, don yin motsi, tana buƙatar ɗaukar gunkin duka tare da ita.

Irin nau'in hatsi suna haifar da tsagewar ƙasa ko bango. Yana kuma ciyar da busassun 'ya'yan itatuwa da iri iri.

hatsin rai asu

Rye asu.

Rye asu.

Rye yana da shuɗi mai launin rawaya mai duhu mai launin ruwan kasa. Tsawon fuka-fukinsa ya kai mm 13. Ana rarraba shi a tsakiyar Rasha.

Ana sanya ƙwai a ƙarshen lokacin rani akan amfanin gona na hunturu masu tasowa da hatsin daji. Kwayoyin cuta suna cinye ainihin tushen tushe kuma suna yin hibernates a cikinsa, tsutsa ta yi kusa da tsakiyar bazara.

dankalin turawa asu

Dankali asu.

Dankali asu.

Sunansa sosai ya ce wannan kwaro yana cutar da dankali. Ga alama mara kyau, fuka-fuki suna da datti mai launin toka tare da aibobi masu duhu. Larvaenta masu haske kore ne ko launin ruwan hoda. Kyankyawan yana da dogayen barawo da jiki mai ninkene fukafukai har zuwa mm 7. rayuwa dankalin turawa asu kwanaki kadan. Siffarta tana taimakawa ta kasance kusan ganuwa. Ana kwantar da ƙwai na mace a kan ƙananan ganyen, tsutsa masu kyan gani suna girma da sauri.

Sha wahala daga parasites dasa dankali. Wannan nau'in nau'in na iya jure yanayin zafi har zuwa digiri +4, ba ya mutuwa. Wasu ƙwayoyin cuta suna shiga cikin tubers dankalin turawa kuma suna tsira daga lokacin hunturu a wuraren ajiya. A cikin bazara, suna sake fadawa cikin ƙasa lokacin da aka dasa dankali.

kabeji asu

Kabeji asu.

Kabeji asu.

Wannan nau'in yana cutar da tsire-tsire daga nau'in cruciferous. Bayyanar kabeji asu ya bambanta da sauran nau'in: jiki yana da launin kore mai haske tare da ƙananan villi, fuka-fuki suna fringed tare da gefuna. Larvae suna da kawunansu launin ruwan kasa.

Mutumin kabeji yana tashi da talauci, baya motsawa da nisa daga kwakwa, ana iya ganin mutum ɗaya ko biyu akan ganyen, da wuya su taru cikin rukuni. Kwai suna kore, kusan ganuwa akan ganye.

abinci asu

Abincin asu.

Abincin asu.

Wannan asu yana cutar da hannun jarin hatsi, wanda yanayin ajiyarsa bai cika ba. zaune abinci asu kuma a cikin daji, steppes ko daji-steppe, cin goro ko 'ya'yan itace.

Launi na asu yana da hankali, tsayin jiki tare da fuka-fuki masu nikade har zuwa 8 mm. Matar tana da ruwan hoda ko launin rawaya mai haske kuma tana da santsin jiki. Mafi kyawun yanayi don haɓaka shine zazzabi na +25 digiri da zafi na 50%. Duk matakan haɓaka suna ɗaukar fiye da watanni 1,5. Wannan shi ne saboda gaskiyar cewa wannan nau'in nau'in yana da babban tanadin abinci.

asu na chestnut

Asu na kirji.

Asu na kirji.

Yana cutar da ganyen chestnut da maple. asu na chestnut yana ciyar da duk lokacin hunturu a cikin yanayin chrysalis, kuma idan ya dumi, manya suna bayyana. Zuriyar chestnut ya bayyana a cikin makonni biyu kuma nan da nan ya manne da ƙananan ƙananan.

Cin kashi yana haifar da zubar da ganye da mutuwar bishiyar. Kuna iya ganin kasancewar parasites ta wuraren lemu akan ganye. Ana iya rataye ƙananan kwakwal masu launin itace a ƙarƙashin ganyen.

Dalilin bayyanar

Dangane da nau'in kwari, dalilai na bayyanar za su bambanta, amma duk za su iya shiga gidan daga makwabta ko daga ƙofar ta buɗe windows ko kofofin. Yawancin lokaci yana shiga ciki daga samun iska. Idan mutane da yawa sun ji rauni tare da maƙwabta, to, akwai yiwuwar su shiga cikin ƙananan gidaje da yawa. Akwai kuma waɗanda ke cikin haɗari a saman shagunan kayan miya ko wuraren ajiya.

fur asu zai iya samun lokacin siyan samfur ko tare da sabon majalisa. Hakazalika, tufafi da kayan aiki zasu iya samun. Wannan yana faruwa idan an kawo tsumma, kafet ko tsofaffin kayan daki a cikin gida.
Noma kwari na iya fitowa daga gurɓataccen ajiya ko hatsi. Suna kuma yin hibernate a cikin kayan lambu kuma suna fara haɓaka da sauri a cikin bazara.
abinci asu na iya samun tare da hatsi, musamman waɗanda ake siyarwa da nauyi. Qwai da tsutsa suna da ƙarfi sosai kuma, shiga cikin yanayi masu kyau, fara haɓaka.

Hanyoyin kawar da su

Idan tawadar Allah ta ji rauni a cikin ɗaki, akwai da yawa hanyoyin kawar da ita:

  1. Aerosol na musamman. Wannan maganin zai taimaka idan kun sami wurin da yake zaune kuma ku sarrafa shi. Bayan yin amfani da aerosol, kuna buƙatar barin gidan na tsawon sa'o'i da yawa, kuma bayan dawowa, yi tsabtace rigar.
  2. Velcro ko tarkuna ga asu. Ana rataye su a cikin kicin ko kusa da kabad, asu ya tsaya ya mutu. Sau da yawa su ne takarda mai sauƙi, a kan m tushe, haɗe zuwa wuraren da ba a san su ba na majalisar ministocin.
  3. Tables. Ana iya shimfiɗa su a wuraren da ake sa ran faruwar moths.
  4. Magungunan magungunan gargajiya. Waɗannan sun haɗa da nau'ikan nau'ikan ganyaye iri-iri, wankewa da sabulu ko vinegar.
  5. Don magance asu na noma a cikin gida, yi sarrafa, hatsi mai kamuwa da zafi yana zafi ko daskararre. Dole ne a shafe ɗakin kuma a bushe da kyau.
Wadanne magungunan kashe kwari ne aka fi so?
ChemicalJama'a

Suna kuma sarrafa kayan lambu wanda asu ke raunata. Kuna iya amfani da sinadarai ko hanyoyin jama'a waɗanda ke daɗe da inganci.

Duk wata asu ba ta son motsi mai ƙarfi da sauyin yanayi. Sabili da haka, a gida, maganin zafi yana taimakawa. Bugu da ƙari, yana jure wa sanyi da zafi daidai daidai.

Matakan hanyoyin kariya

Akwai buƙatu masu yawa waɗanda zasu taimaka kiyaye kayanku da samfuran ku cikin aminci da inganci.

  1. Lokacin sayen kayayyaki, kula da yanayin hatsi, gari, busassun 'ya'yan itatuwa, ganye.
  2. Ajiye abinci a cikin rufaffiyar tulu ko jakunkuna da aka jiƙa a cikin ruwan gishiri a cikin gidan.
  3. Ana ba da shawarar yin amfani da kabad ɗin dafa abinci akai-akai kuma a shafe ɗakunan da vinegar, shimfiɗa lavender ko lemu a kansu.
  4. Kula da rayuwar shiryayye na samfurori, musamman kwayoyi, busassun 'ya'yan itatuwa, kamar yadda asu sukan fara a cikinsu.
  5. Ya kamata a kiyaye abubuwan Woolen da Jawo da tsabta, duk wani mai hanawa ya kamata a shimfida shi a cikin kabad.
  6. Lokacin siyan, bincika a hankali don lalacewa ko tsutsa asu. Abubuwa suna da mahimmanci don shayar da iska akai-akai da dubawa.
  7. Lokacin da aka hana asu noma, ana ba da iska a wuraren da ake kula da su kafin adana sabon amfanin gona.
MOL ... Yaya za a magance shi?

binciken

Duk da nau'in nau'in asu iri-iri, akwai ingantattun hanyoyin magance shi. Amma mafi mahimmanci shine matakan kariya da bin ka'idodin adana kayayyaki da abubuwan da ke cikin haɗari.

Asu na zamani suna iya daidaitawa da magungunan da ake amfani da su don yaƙar parasites. Sabili da haka, yana da mahimmanci don canza hanyoyi daban-daban, amfani da hanyoyin jama'a kuma, dangane da halin da ake ciki, nemi taimako daga kwararru.

A baya
AsuAbin da ke sa asu ya fara a cikin ɗaki: daga ina ne kwaro mai ban tsoro ke fitowa
Na gaba
Apartment da gidaHanyoyi 5 don kare gashin gashi daga asu da farfado da shi
Супер
10
Yana da ban sha'awa
7
Talauci
0
Tattaunawa

Ba tare da kyankyasai ba

×