Gwani akan
kwari
portal game da kwari da hanyoyin magance su

Ladybugs: kwaro na almara da ainihin yanayin su

Marubucin labarin
681 ra'ayoyi
6 min. don karatu

"Ladybug, tashi zuwa sama, inda 'ya'yanku ke cin kayan zaki...". Wani lokaci suna cin yankan, su rarraba wa kowa banda karnuka, ko kuma su kawo burodi. Kwayoyin ladybug masu haske sun saba da kowa tun lokacin yaro. Halayen wannan ingantacciyar waƙar kirgawa a zahiri manyan mataimakan noma ne.

Bayanin ladybug

name: Ladybugs ko coccinellids
Yaren Latin:Coccinellidae

Class Kwari - Kwari
Kama:
Coleoptera - Coleoptera

Wuraren zama:ko'ina sai Antarctica
Mai haɗari ga:aphids da ƙananan kwari
Hanyar halaka:yawanci ba sa buƙatar daidaitawa
Ladybugs.

Ladybugs.

Ladybugs iyali ne na coccinellidae beetles. Suna da zagaye ko m, galibi suna da haske tare da tabo. Waɗannan mafarauta ne na gama-gari waɗanda suke a ko'ina.

Kimanin wakilai ɗari na babban iyali suna zaune a ƙasar Rasha. Ba a samun su kawai bayan Arctic Circle kuma a cikin yanayin permafrost.

Tsarin ƙwaro

Girman "rana" ya bambanta dangane da nau'in dabba. Suna girma daga 0,8 zuwa 18 mm, amma yawanci 4-8 mm. Suna kama da haske sosai.

  • siffar jiki yana zagaye-oval;
  • convex a saman, lebur ƙasa;
    Ladybug: hoto.

    Budurwa.

  • saman jiki mai kyalli, wani lokacin an rufe shi da gashi;
  • ƙananan kai;
  • manyan idanu;
  • eriya masu motsi na tsayi daban-daban;
  • manyan muƙamuƙi da na'urorin baki na nau'in tsotsa;
  • elytra mai zagaye;
  • kafafu suna tasowa, an rufe su da gashi.

Tsarin rayuwa

Ladybug beetles, ko kuma kawai rana, suna tafiya cikin cikakken tsarin rayuwa na matakai hudu.

Mutane sun yi imanin cewa adadin spots ya dogara da shekarun kwaro. Amma a gaskiya ma, abubuwan sun dogara da ra'ayi. Ƙayyade shekarun kwari kawai ma'anar mataki na yanayin rayuwa zai taimaka.

Qwai

Matar tana yin kwai 5 zuwa 30 a lokaci guda. Ta ajiye su a bayan ganyen, kusa da tushen abinci. A cikin kama guda kuma akwai ƙwai waɗanda ba a haɗa su ba, waɗanda daga baya za su zama abinci ga tsutsa masu tasowa.

tsutsa

Kwari ladybugs.

Zagayowar rayuwa na ladybug.

tsutsa bayyana kwanaki 2-10 bayan kwanciya. Mafi daidai, wannan lokacin zai dogara ne akan halaye na yanayin. Suna kama da sabon abu, kamar ƙananan alligators. Jikin tsutsa yana elongated, tuberous, duhu a launi tare da ratsi mai haske ko aibobi.

A lokacin tsutsa, ladybugs suna da ban tsoro sosai. Suna cin aphids, sikelin kwari, mites, qwai na kwari daban-daban. Suna karuwanci kuma suna iya cin ƙwai da ba a kyankyashe su.

Suna shiga cikin matakan girma har zuwa lokacin da suka shiga cikin matakin pupal. Suna tare da molts.

pupae

Wannan shine ladybug.

Ladybug pupa.

Tsutsa tana mannewa ga ganyen lokacin da ya shirya don yin jan ciki. Sun zama marasa motsi, rawaya-orange. A cikin wannan mataki, ladybug yana zuwa kwanaki 15 kuma, tare da tsarin sinadarai, ya zama cikakkiyar kwaro mai ban mamaki.

Manya

Manya suna da taushin exoskeleton da kodan launi. Suna da inuwa na ɗan lokaci kuma sun zama mai yawa. Suna tsira da ƙarancin zafi a cikin manyan gungu. Suna yin hibernate a ƙarƙashin haushi ko duwatsu. Rayuwar rayuwar ba ta wuce shekaru 2 ba.

Rarraba da mazauni

Akwai nau'ikan ladybugs sama da 8000 gabaɗaya. Ana samun su a ko'ina akan tsire-tsire:

  • bishiyoyi;
  • ganye;
  • shrubs;
  • kwari;
  • ruwa;
  • furanni.

Menene sunan ya ce

An dauki irin wannan suna mai ban mamaki saboda dalili. Halin girmamawa yana nuna cewa dabba yana jin tausayi. Ana kiransa Rana, ƙwaro na Budurwa Maryamu, kakan ja-gemu.

A tarihi da sauran bambance-bambancen karatu na sunan irin ƙwaro ne a nan.

Abincin rana da abokan gaba

Ƙananan beetles sun bambanta kusan m ci. Suna halakar da yawan mafarauta. Bugu da ƙari, manya da larvae suna cin abinci da yawa:

  • aphids;
    Yaya tsawon lokacin da ladybug ke rayuwa.

    Ladybug tsutsa.

  • kaska;
  • caterpillars;
  • sikelin kwari;
  • qwai na Colorado beetles;
  • malam buɗe ido.

Bi da bi, ladybugs da kansu suna da cikakkiyar kariya daga kwari ta hanyar launi mai haske. A cikin masarautar dabba, an san cewa launi mai haske shine shaida na rashin dacewa da abinci. Suna kuma da wani ruwa da aka boye don kare kai.

Makiya a ladybug Da kyar har abada. Bushiya ne kawai ke cin su da kayan sallah. Dinocampus kwaro ne m. Yana sanya ƙwai a jikin ƙwaro yana ci daga ciki.

Nau'i da ƙungiyoyi na ladybugs

Dangane da abubuwan da suke so na abinci, ladybugs sun kasu kashi da yawa.

  1. Aphidophages wanda ya fi son aphids.
  2. Coccidophages, masu son tsutsotsi da kwari masu sikelin.
  3. Acariphagi mai cin kaska.
  4. Mixoentomophages, zaɓaɓɓun mafarauta.
  5. Phytophages, masu cin abinci na shuka.

Nau'in ladybugs

nuni zuwa nuni

Girman irin ƙwaro yana da kusan 5 mm. Jikin ja ne, kuma akwai ɗigo baƙar fata guda 2 akan elytra. Saboda haka sunan.
Digo bakwai

Akwai dige 7 akan ja elytra. Akwai 3 akan kowane rabi kuma ɗaya a tsakiya. Mafi yawan nau'in.
maki goma sha biyu

Dangane da haka, akwai aibobi 12 akan jiki mai girman 6mm. Kuma launi na iya zama ja mai haske ko ruwan hoda.
goma sha uku

Akwai tabo 13, amma suna iya haɗuwa da juna. Fuka-fukai ja-launin ruwan kasa ne.
Asiya

Wannan nau'i ne mai haɗari da tashin hankali. Zai iya zama ko dai baƙar fata tare da tabo ja-orange ko rawaya tare da baki.
Ocellated

Wannan babban wakili ne mai girman gaske tare da tabo da aka tsara ta iyakar launi daban-daban.
Mara ma'ana

Saboda haka, jikin yana da launi ɗaya, ja-launin ruwan kasa kuma an rufe shi da ƙananan gashin gashi. Rararen kallo.
Blue

Yana rayuwa kawai a wasu yankuna na Ostiraliya. Akwai baƙar fata da yawa akan kyakkyawar blue elytra.

Amfana da cutarwa

Menene kamannin ladybug.

Ladybug a hannu.

Karamin ƙwaro yana da fa'ida sosai. Cin abinci mai yawa na kwari, suna taimakawa tare da su a cikin yakin. Akwai kuma gonaki na musamman inda ake noman waɗannan kwari kuma ana iya siyan su idan ya cancanta.

A cikin karni na 19, a Amurka, wani gungume mealybug yana farautar 'ya'yan itacen citrus, kuma ya lalata gonaki da yawa. Don magance wannan matsala, an yanke shawarar samun mace-mace Rhodolia, wanda ya sami nasarar jimre wa aikin.

Yana da kyau a lura da wasu mahimman batutuwa waɗanda yakamata ku yi hankali da su.

  1. Ladybug na Asiya yana nuna tashin hankali iya cizon mutum.
  2. Taro mai yawa na iya damun mutane.
  3. Ruwan da suke ɓoyewa don kariyar kai yana haifar da allergies.
  4. Beetles suna ɗauke da kaska da yawan cututtuka.
  5. Wasu kwari ne.
  6. Akwai gizo-gizo da ladybug kwari.

Jan hankali ladybugs

Budurwa.

Ladybugs da aphids.

A kan rukunin yanar gizon, yawan wannan nau'in dabbobi yana da matsala, amma masu lambu suna da tabbacin cewa 'yan kaɗan yakamata su zauna a can. Gubar da ake amfani da ita wajen kashe kwari kuma tana cutar da dabbobi masu amfani.

Kuna iya gwada ladybugs:

  1. Abinci, ko kuma aphids, wanda ke son ja datti sosai.
  2. Dasa tsire-tsire masu furanni. Waɗannan su ne dandelions, laima, Angelica.
  3. Ciyar da su tare da pollen, fesa ta wucin gadi.
  4. Amfani da pheromone baits.

Abubuwan da ba a saba gani ba game da ladybugs

Wannan halitta tana da wani irin ƙarfin sihiri da kuzari. Akwai alamomi da yawa da ke tattare da su. Kuma wadanda suka yi imani da sihiri suna kula da kwari.

  1. Ladybug shine mai shelar canji don mafi kyau.
  2. A cikin gidan a lokacin sanyi, ana ɗaukar ladybug albarka.
  3. Rana a hannun - don cika mafarki, a kan tufafi - zuwa sa'a.

An yi la'akari da ladybugs kamar manzanni daga sama. Suna iya hasashen yanayi. Idan da sauri suka tashi daga hannun, zai kasance rana da haske, kuma lokacin da ƙwaro ba ta da sauri, yanayin zai canza.

https://youtu.be/0l_4gs3t2_M

Wasu munanan labarai

jima'i dangantaka

Sunan macen a matsayin kwaro mai kyan gani bai cancanci gaba ɗaya ba. Alal misali, sun kasance masu lalata gaba ɗaya a cikin jima'i. Kamannin yana iya ƙunsar ƙwai da maza da yawa suka haɗe lokaci ɗaya. Kuma cututtukan da ake ɗauka ta hanyar jima'i na al'ada ne a gare su.

Cin cin naman mutane

Mara lahani a kallon farko, beetles suna da halin cin naman mutane. Tare da rashin abinci mai gina jiki, suna cin nasu qwai har ma da ƙananan tsutsa. Saboda haka, suna da hankali - idan yankin aphid ya riga ya sami kama, ladybugs za su zabi wani wuri.

Ticks

Sau da yawa, a cikin aiwatar da sadarwa na rukuni mara kyau, ladybugs suna yada kwari ga juna. Ƙwaƙwalwar ƙwaro ɗaya na iya ɗaukar kaska har 80 a jikinta. Kuma kamuwa da cuta yana rage rigakafi na dabba da ingancin kwai.

Lalacewar abinci

Wasu ladybugs, in babu abinci, suna motsawa zuwa berries, 'ya'yan itatuwa da inabi. Akwai lokuta lokacin da ganga na ruwan inabi duka suka lalace saboda akwai kwari a cikin hatsi waɗanda suka lalata dandano ta hanyar sakin kayan kariya.

ƙarshe

Rana masu kyau a haƙiƙanci ne masu aiki da mafarauta. Suna cin aphids da yawa da sauran kwari masu laushi. Amma yana da kyau kada a yi gaggawar karbo su saboda tsafta da dalilai na tsaro.

A baya
BeetlesLadybug: amfanin da illolin ƙwaro mai haske
Na gaba
BeetlesGiwa ƙwaro: kwaro mai haɗari tare da dogon hanci
Супер
5
Yana da ban sha'awa
2
Talauci
0
Tattaunawa

Ba tare da kyankyasai ba

×