Tushen kwari ne masu amfani a yanayi, cutarwa a cikin gida.

Marubucin labarin
Ra'ayoyin 314
5 min. don karatu

A cikin gidajen mutane, zaku iya samun kwari daban-daban, amma yawancin mazaunan suna jin haushin ƙauyen tare da wakilan ƙungiyar kyankyasai. Yawancin lokaci mutane suna saduwa da ƴan Prussians masu ban haushi ko manyan kyankyasai baƙar fata, amma ƙaramin ɗan'uwansu na sirri, turmi, na iya zama maƙwabta mafi haɗari.

Me tururuwa yayi kama da: hoto

Wanene tururuwa

name: Tururuwa ko farar tururuwa
Yaren Latin: Isoptera

Class Kwari - Kwari
Kama:
kyankyasai - Blattodea

Wuraren zama:ko'ina
Mai haɗari ga:matacciyar itace
Hanyar halaka:magungunan jama'a, sunadarai don tsoratarwa da sarrafawa

Sau da yawa ana kiran tururuwa farar tururuwa a tsakanin mutane, saboda kamanceceniya da wadannan kwari. A gaskiya ma, wakilan termite infraorder ne na kusa dangi na kyankyasai kuma suna cikin tsarin Tarakanov. Kodayake har zuwa 2009, masanan halittu har yanzu sun ware tururuwa a matsayin wani yanki mai zaman kansa.

Menene kamanni?

Saboda jahilci, tururuwa na iya ruɗewa cikin sauƙi da tururuwa, tunda tsari da girman jikinsu suna da kamanceceniya. Babban bambancin waje tsakanin waɗannan nau'ikan kwari shine rashin ɗan ƙaramin kugu a tsakanin ciki da thorax a cikin tururuwa.

Inda suke rayuwa

Ana iya samun wakilan infraorder termites a kusan kowane kusurwa na duniya. Wurin da waɗannan kwari ba su ci nasara ba shine Antarctica da yankin permafrost. Mafi girman nau'in nau'in tururuwa sun fi mayar da hankali ne a kan yankin nahiyar Afirka, amma a cikin yanayi mai zafi ba su da yawa. An samo mafi ƙarancin nau'in nau'in a Turai da Arewacin Amirka.

Термиты съели египетскую деревню

Ta yaya ake shirya gidajen tururuwa?

A cikin yanayi, akwai tururuwa daban-daban kuma kowane nau'in yana gina mazaunin ta hanyarsa. Misali, wasu suna rayuwa a cikin dungiles ko a cikin tsofaffin bishiyoyi, yayin da wasu ke gina katangar gabaɗaya har zuwa tsayin mita 10. Duk da haka, kowane nau'in tudun tsiro yana haɗuwa da ƙa'idodi na gaba ɗaya:

Yaya rabon ayyuka tsakanin tururuwa

Yankin tururuwa na iya zuwa daga ɗaruruwan ɗari zuwa mutane miliyan da yawa, kuma a lokaci guda, kowane ɗan gida yana da takamaiman ayyuka na kansa waɗanda ke tabbatar da rayuwar gabaɗayan tudun tururuwa.

Nauyin ma'aikata

Tushen ma'aikata suna da mafi girman nauyi a cikin iyali, yayin da suke aiwatar da ayyuka kamar haka:

  • shirye-shiryen hannun jari na abinci;
  • ginin gida;
  • kula da 'ya'ya matasa.

Ayyukan soja

Babban aikin sojoji shine kare tudun daga makiya. Mafi sau da yawa, tururuwa suna kaiwa hari daga mugayen abokan gaba - tururuwa. Ganin haɗari, sojojin suna ƙoƙarin rufe duk hanyoyin shiga cikin tudun tururuwa tare da manyan kawunansu kuma suna kare kansu tare da taimakon muƙamuƙi masu ƙarfi.

Wasu mutane kuma suna fesa wani ruwa na musamman ga abokan gaba. Haka kuma, a wasu nau’in, ba a fitar da gyambon, kuma don amfani da abin da ke cikinsa, sojan ya kashe kansa ta hanyar yaga cikinsa.

Nauyin jinsi

Hoton tururuwa.

Hoton tururuwa.

Sarki da sarauniya ne ke da alhakin haifuwa kuma babban aikinsu shine auren mace. Ba kamar sarkin tururuwa ba, sarkin tururuwa ba ya mutuwa nan da nan bayan saduwa. Yana zaune kusa da sarauniya kuma ya ci gaba da zama da ita akai-akai.

Idan saboda wasu dalilai sarki, sarauniya, ko duka jinsi suka mutu a lokaci ɗaya, waɗanda ake kira wakilai ne suka maye gurbinsu. Suna tasowa daga matasa nymphs. Sauran matasa masu haifuwa da aka haifa suna tashi daga cikin gida kuma su yi aure. Bayan jima'i, sabbin sarakuna da sarauniya sun sauko ƙasa, kawar da fuka-fukinsu kuma su kafa sabbin yankuna.

Wane lahani zai iya haifarwa?

A cikin yanayin yanayin su, tururuwa ba sa cutar da bishiyoyi. Maimakon haka, akasin haka, suna hanzarta aiwatar da ruɓewar kututturen kututture da busassun bishiyoyi masu mutuwa, wanda shine dalilin da ya sa ake ɗaukar su a matsayin tsarin gandun daji. Don haka, tururuwa da ke kusa da mutum suna sha'awar warin bishiyar "matattu", kuma kusancin waɗannan kwari na iya. kawo matsaloli masu yawa:

  • lalacewar kayan katako;
  • keta mutuncin goyon bayan katako da rufi a cikin gidan;
  • yaduwar cututtuka na cututtuka masu haɗari masu haɗari;
  • ciwo mai raɗaɗi wanda zai iya haifar da rashin lafiya mai tsanani a cikin mutane.

Ta yaya mutane suke yakar tururuwa?

Yana da matukar wahala a yi yaƙi da tururuwa, kamar yadda waɗannan ƙananan kwari ke ƙoƙarin kada su tuntuɓar mutane, kuma suna kusan kusan kowane lokaci a cikin ramukan su.

Hanya mafi inganci don magance kwari shine a kira masu kashe kwari, amma wannan zai haifar da adadi mai yawa.

Hanyar da ta fi dacewa da "kasafin kuɗi" na sarrafa kututture shine yin amfani da girke-girke na jama'a, alal misali, ana amfani da maganin sabulu mai karfi na wanki don kashe wadannan kwari, wanda ake amfani da shi don magance itacen da ya kamu da cutar.
An gabatar da shirye-shirye na musamman na musamman don sarrafa itace. Chemicals na taimakawa wajen magance kwari yadda ya kamata, amma kuma don hana faruwar su. Ana samar da hanyoyin a cikin nau'i na foda, ruwa da baits masu guba.

ƙarshe

Lokacin yin amfani da kayayyakin katako da ke fama da raguwa ya ragu sosai, har ma da halakar waɗannan ƙananan kwari ba za su sake ceton yanayin ba. Don hana irin waɗannan matsalolin, ya kamata ku yi amfani da itace mai inganci wanda aka riga aka yi masa magani tare da hanyoyi na musamman don hana bayyanar tururuwa, ko bayan sayan, sarrafa shi da kanku.

A baya
Hanyar halakaTarko na kyankyasai: mafi inganci na gida da siye - manyan samfuran 7
Na gaba
Insectskyankyasai Scouts
Супер
1
Yana da ban sha'awa
2
Talauci
1
Tattaunawa

Ba tare da kyankyasai ba

×