Abin da za ku yi idan kyankyasai ya shiga cikin kunnen ku: matakai 4 don tsaftace canal na kunne

Marubucin labarin
Ra'ayoyin 467
3 min. don karatu

Ana yawan samun kyankyasai a gidajen mutane da gidajensu. Wadannan masu kutsawa kan yi ta yawo a cikin kicin da daddare suna neman guguwar biredi ko sauran ragowar abinci. Amma, akwai lokuta lokacin da kyanksosai suka shiga cikin ɗakin kwana kuma suka shiga cikin gado ga mutum. A mafi kyau, wannan ya ƙare tare da farkawa da tsoro na mai barci, amma wani lokacin kwari na iya zama a cikin hanci ko kunnen mutum, sa'an nan kuma lamarin ya zama haɗari sosai.

Ta yaya da kuma dalilin da ya sa kyanksosai ke ƙarewa a cikin kunnuwan mutane

Kamar yadda ka sani kyankyasai na matukar son fakewa a matsuguni, wurare masu duhu, idan har yanzu dumi da damshi a wurin, to sai ya zama kamar sama a duniya. Wadannan sharudda ne ake samar da su a cikin kunnuwan mutane, wani lokaci kuma kyankyasai suna cin gajiyar hakan.

A cewar wani masanin ilimin halitta ɗan ƙasar Amurka Kobi Schal, “Kunnuwan mai barci shine wurin da ya dace don kyankyaso ya zauna.”

kyankyasai a kunneBayyanar kyankyasai a cikin kunne yana da wuyar gaske, amma waɗannan ba keɓantacce ba ne. Alkaluma sun nuna cewa a kowace shekara a kasashe daban-daban mutane da dama har ma da daruruwan mutane ke karkata ga likitocin otolaryngologist, wadanda ake samun kwari a cikin su.
Daga ina suke farawaMafi sau da yawa wannan yana faruwa a cikin gidaje da gidaje inda yanayin tsafta ya yi nisa daga al'ada, kuma kyankyasai sun zama mazaunin dindindin.
Me yasa suke shiga kunneKwarin ya kan shiga cikin kunnuwa idan sun je neman abinci su yi yawo cikin gado da mutum. Za a iya sha'awar su ga ɓawon burodi, gumi na ɗan adam ko miya, ko ƙamshin kunne.
Me yasa ake makaleSaboda lebur jikinsu, kyankyasai na iya shiga kusan ko wace tazara, kuma kunnen kunne ba shi da wata matsala a gare su.

Abin da ke da haɗari kyankyasai a cikin kunne

Diamita na canal na manya yana da kusan 0,9-1 cm. Wannan nisa na hanyar yana ba da damar kwari su shiga ciki, amma yawanci ya kasa komawa. Abin da ake yi shi ne, kyankyasai na iya tafiya ne kawai da gudu, don haka idan sun shiga cikin kunnen kunne, an kama su.

Galibi, kyankyasai kan hau kunnuwan yara kanana, saboda barcinsu ya fi na manya karfi.

A yunƙurin 'yantar da kansu, kwarin ba shi da wani zaɓi sai ƙara zurfafa. Wannan na iya kasancewa tare da ciwo mai tsanani, tun da zakara yana da elytra mai wuyar gaske, kuma jikinsa yana rufe da harsashi mai karfi na chitinous. Duk wani motsi na kyankyasai zai iya haifar da zubar jini kadan, kuma idan kwarin ya shiga cikin kunne, hakan na iya haifar da matsalar jin.

Shin kyankyasai suna tsoratarwa?
halittu masu ban tsoroMaimakon mugun nufi

Kasancewar kwarin a magudanar kunne na iya haifar da alamu iri-iri, kamar:

  • itching
  • kumburi na mucous;
  • dizziness;
  • Nausea;
  • tsananin ciwon kai;
  • vomiting.

Abubuwan da ba su da daɗi suna bayyana saboda tasirin kwari akan bangon bangon kunnen kunne da na'urar vestibular. Baya ga ciwon jiki, kasancewar kyankyasai a cikin kunne na iya haifar da tashin hankali. Irin waɗannan hare-haren yawanci suna da sauƙi ga mutanen da ke da rauni mai rauni da ƙananan yara.

Abin da za ku yi idan kyankyasai ya shiga kunnenku

Da farko, ya kamata ku kwantar da hankalin wanda aka azabtar kuma ku nemi taimakon likita nan da nan. Idan babu wata hanya ta samun taimakon likita, to kuna buƙatar yin aiki cikin tsari mai zuwa:

Mataki 1: Ƙayyade bayyanar Kwari

Sanya wanda aka azabtar a gefensa don kunnen da kyankyasai a ciki ya kasance a saman. Idan kyankyarin ya kasance kadan kuma yana iya juyawa a cikin bude kunne, to wannan matsayi zai taimaka masa ya fita. Tabbatar cewa dalilin ciwon shine kwari. Don yin wannan, bincika canal na kunne tare da walƙiya.

Mataki na 2: hana kyankyasai

Idan da gaske akwai kyankyasai a cikin kunne, to yana haifar da babban zafi lokacin da yake ƙoƙarin zurfafawa. Don sanya shi ya daina motsi, kuna buƙatar kashe shi. Don yin wannan, sannu a hankali zuba ɗan ƙaramin kayan lambu ko man kayan kwalliya a cikin buɗe kunne. Wannan zai hana kyankyasar samun iskar oxygen kuma nan ba da jimawa ba zai shake.

Mataki na 3: gwada tura kwarin waje

Bayan kyankyarin ya daina nuna alamun rayuwa, a hankali za ku iya zuba ruwan dumi a cikin kunne. Tun da yawan ruwa biyu ya bambanta, ruwan ya kamata ya tura mai tare da kwarin zuwa saman. Idan hakan bai faru ba, to, zakara ya sami damar shiga wuraren da ba za a iya isa ba kuma ba za a iya samun shi ba tare da taimakon likita ba.

Mataki na 4: matakai na gaba

Idan har yanzu zakara ya yi iyo, to ya zama dole a bincika shi a hankali don lalacewa. Bayan an cire kwarin daga kunne, yana da kyau a tabbatar cewa babu wani sassan jikinsa da ya rage a ciki. Ko da alama kyankyasar ta fito lafiya, tabbas wanda aka azabtar ya ga likitan ido.

ƙarshe

Maƙwabta tare da kyankyasai na iya kawo matsaloli da yawa. Wadannan kwari ba kawai marasa dadi ba ne, har ma maƙwabta masu haɗari. Su ne masu ɗauke da adadi mai yawa na cututtuka da ƙwayoyin cuta masu haɗari waɗanda ke haifar da babbar barazana ga lafiyar ɗan adam da rayuwa. Sabili da haka, yana da matukar muhimmanci a tsaftace gidan kuma a fara yaki da wadannan kwari da zarar alamun farko na kasancewar su ya bayyana.

 

A baya
Hanyar halakaTarko na kyankyasai: mafi inganci na gida da siye - manyan samfuran 7
Na gaba
Gaskiya mai ban sha'awatururuwa masu yawa: 20 abubuwan ban sha'awa da za su yi mamaki
Супер
2
Yana da ban sha'awa
2
Talauci
0
Tattaunawa

Ba tare da kyankyasai ba

×