Yadda ake kawar da wasps na ƙasa a cikin ƙasa da bayanin kwari

Marubucin labarin
1804 views
5 min. don karatu

Wasps ƙwari ne waɗanda ke gina tafkunansu kusa da gidajen mutane. Suna da zafin rai kuma cizon su yana da haɗari, musamman a fuska, wuyansa ko harshe. Wassukan duniya, waɗanda gidajensu ke ƙarƙashin ƙasa, suna da haɗari musamman. Suna gadi da kare gidajensu kuma suna iya bayyana ba zato ba tsammani su kai hari.

Bayanin ɓangarorin ƙasa

Akwai nau'ikan ɓangarorin ƙasa da yawa. Tsarin su iri ɗaya ne, amma girmansu ya bambanta.

Dimensions

Manya suna girma daga 1 zuwa 10 cm. Mace sun fi maza girma da ma'aikata kuma tsayin su zai iya zama 1-2 cm tsayi.

gangar jikin

An haɗa kai da kirjin kwari ta wata gada ta sirara zuwa jiki, suna tafe zuwa ƙarshe. A wasu mutane, an rufe shi da ƙananan gashi ko kuma suna iya zama gaba ɗaya.

Launi

Yawancin lokaci, ƙwanƙwasa yana da ɗigon ratsan baki da rawaya a jikinsa, amma kuma jiki yana iya zama baƙar fata ko launin ruwan kasa mai ratsi ja, lemu da fari ko tabo, waɗanda za su iya kasancewa a ƙafafu da kai.

gangar jikin

A jiki akwai nau'i-nau'i 2 na fuka-fuki na bakin ciki na membranous, waɗanda suke a fili, marasa launi ko tare da baƙar fata, launin ruwan kasa ko blue.

Shugaban

A kai akwai eriya guda biyu, suna ɗaukar ƙamshi da sauti. Daban-daban na wasps sun bambanta da siffar da tsawon gashin baki.

Tafiya

Tafarkun ɓangarorin ƙasa sun ƙunshi sassa 5, a gaba akwai ƙuƙumma masu ƙarfi, kama da tsefe, tare da taimakonsu kwari suna tono ramuka suna jefar ƙasa.

hangen nesa

Suna da kyaun gani saboda manyan idanuwansu na hade.

Muƙamuƙi

Kuma ko da yake wasps ba su da hakora, amma tare da jaws masu karfi suna iya ciji ta jikin wanda aka azabtar.

Ciki

A cikin ƙananan ɓangaren ciki, mata suna da allura mai tsini, wanda aka haɗa da glandan da guba. Suna lalata ganima yayin farauta kuma suna kare gidansu daga baƙi maras so.

Rayuwar wasps na ƙasa

Ginin gidaDa zaran zafin iska ya tashi a lokacin bazara, ƙwanƙolin ƙasa na fara gina gidaje. Wasu nau'ikan suna zaɓar ƙasa mai yashi, wasu sun fi son ƙasa mai yawa. Zabi wuri don gidajen maza na mace. Wasps na iya zama a cikin ramukan moles, beraye, ko wasu rodents, a cikin tururuwa da aka yasar, a cikin tushen busassun bishiya, ko kuma a cikin wani ɓangarorin da suka samu a cikin ƙasa.
Gudanar da aikiWasps suna tona ƙasa da tafin hannunsu, suna ture ta kamar felu. Ƙaƙƙarfan jaws suna taimakawa a cikin wannan aikin, kuma fuka-fuki suna taimakawa wajen karya yadudduka masu yawa. Kwarin yana ci gaba da harba fuka-fukinsa, iska ta shiga cikin jakunkuna na musamman, tsokar da ke kan kirjin kwangila, kuma ana fitar da iska ta tashoshi na musamman zuwa ga jaws. Suna aiki tare da irin wannan mita wanda tare da ɗan taɓawa zuwa ƙasa, an kafa damuwa.
Ginin saƙar zumaMata suna gina kashin zuma a ƙarƙashin ƙasa, suna tauna itace, suna haɗa shi da miya, su sami taro mai kama da takarda. Mahaifa yana gina sel 5-10 na farko na combs, kuma yana sanya ƙwai a cikinsu, wanda daga ciki tsutsa ke bayyana bayan watanni 1-1,5.
Ƙara yawaA ƙarshen lokacin rani, mulkin mallaka yana da mutane dubu da yawa, waɗannan su ne ma'aikacin wasps da kwari na jinsi daban-daban, suna shirye su haihu. Matasa mata masu taki ne kawai suke yin hibernate, sauran ƙwanƙwasa suna mutuwa.

Kadaitaccen nau'in wasps na ƙasa ba su damu da 'ya'yansu ba.

Suna yin ƙaramin gida a ƙarƙashin ƙasa. Matar ta kama karamin kwarin, ta shanye shi ta boye a cikin rami. Yana sanya kwai a jikin wanda aka azabtar, wanda zai zama abinci ga tsutsa. Matar ta fito ta toshe kofar ramin. A cikin bazara, ƙwanƙwasa wanda ya girma daga tsutsa yana hawa.

Nau'in zazzagewar ƙasa

Duniya wasps - babban bayanin da yawa na jinsin da yawa da ke da haɗin kai na rayuwa da kuma gina wurin zama. Daga cikin su akwai zage-zage da masu zaman kansu. Anan akwai kaɗan daga cikin waɗannan nau'ikan waɗanda galibi ana samun su akan yankin Tarayyar Rasha.

yashi gwangwani

Waɗannan ɓangarorin suna da tsayin 2-2,5 cm, tare da madaidaiciyar eriya a kan ƙaramin kai. Kafafunsu dogaye ne. Jikin baƙar fata ne mai ratsi ja ko tabo, a wasu mutane, ratsi rawaya da fari suna musanya akan baƙar ciki. Duk yashi yashi suna da pronotum a cikin sigar abin abin nadi.

titin hanya

A cikin kwari, jiki yana elongated, 1,5-4 cm tsayi, baki. A kan akwai dogayen eriya masu lanƙwasa. Fuka-fukan suna da duhu shuɗi ko baki ko launin ruwan kasa, tare da ja da rawaya a cikin ciki. Wassukan titi kullum suna tafiya suna neman ganima.

Jamus wasps

Waɗannan ɓangarorin suna kama da kamanni na yau da kullun, amma sun fi ƙanƙanta a girman, tsayin jikin su shine 12-15 mm. Tip na ciki na Jamus wasps ne rawaya. Mallakansu sun yi ƙanƙanta fiye da na al'ada na gama gari.

furannin furanni

Wassukan kanana ne, tsayin su ya kai mm 10, ciki baki ne da rawaya. Queens suna gina gida guda ɗaya a cikin ƙasa daga yumbu da yashi wanda aka jika da miya.

scoli

Kwari suna rayuwa kadai, suna girma daga 1 zuwa 10 cm, dangane da nau'in. Jikin baƙar fata ne mai ratsi rawaya, ja da fari ko tabo kuma an lulluɓe shi da gashi.

Illa daga sharar ƙasa

Ƙarƙashin ƙasa a cikin ƙasa.

Wasps kwari ne na lambu.

Wasps suna zaune a ƙarƙashin ƙasa, a cikin gadaje, gadaje na fure, nunin faifai. Siffar su na iya zama ba zato ba tsammani. Bugu da ƙari, suna da zafi sosai kuma suna da zafi. Cizon su na iya haifar da allergies.

Kwari suna lalata berries da 'ya'yan itatuwa a cikin lambun. Suna tururuwa zuwa ga kamshin kifi da nama, kayan zaki kuma suna da ban haushi. Su ne masu ɗaukar cututtuka daban-daban, yayin da suke neman abinci mai dadi a cikin datti, kuma suna barin alamomi a kan tebur, jita-jita, abinci.

Yadda ake kawar da ɓacin rai

Akwai hanyoyi da yawa na gwagwarmaya: koto da tarko, hanyoyin jama'a, shirye-shiryen sinadarai da na halitta.

Lures

Don koto, ana amfani da kwalban filastik, wanda aka yanke na sama kuma a sanya shi a kife, a cikin kwalbar. Ma'anar ita ce ƙwanƙwasa ta tashi zuwa ciki don ƙamshin wannan koto ya mutu a can. Abin da zai zama koto ana bi da shi da maganin kwari mara wari.

Ana iya sanya shi a cikin akwati:

  • ruwan lambu;
  • giya mai ƙyalƙyali;
  • kvass;
  • ruwan 'ya'yan itace;
  • maganin boric acid a cikin ruwa mai dadi
  • wani yanki na kifi;
  • nama.

Hanyar mutane

Hanyoyi da yawa, waɗanda aka gwada ta lokaci da ƙwarewar mutane, suna da inganci da inganci.

  1. An fesa shi da maganin sabulu, bayan irin wannan magani yana da wuya su tashi da numfashi.
    Yadda ake kawar da ɓacin rai.

    Ana ambaliya ko kyafaffen gidaje.

  2. Ana zuba burrows da ruwan zãfi, kuma ana lalatar da ƙwarin da ke rarrafe. Yana da mahimmanci don kare jiki da fuska daga cizo.
  3. Za a iya lalatar da tsummoki da wuta ko hayaƙi.

Shirye-shirye na musamman

Masana'antar suna samar da kwari iri-iri na aerosol wanda ke ba ku damar fesa samfurin daga nesa kuma ku kawar da kwari cikin aminci.

Matakan hanyoyin kariya

Don haka wasps ba su bayyana akan rukunin yanar gizon ba kuma basu cutar da su ba, kuna buƙatar bin wasu ƙa'idodi masu sauƙi.

  1. Wasps ko da yaushe suna tashi zuwa warin abinci, don haka yana da kyau kada ku bar sweets, danyen nama ko kifi, 'ya'yan itatuwa a kan tebur a waje.
  2. Rufe kwandon shara da kyau tare da murfi, cire ɓatattun 'ya'yan itace.
  3. Kula da tarin wasps, idan akwai su da yawa a wuri guda, to, wani wuri kusa da za a sami gida.
Уничтожаем подземных ос на даче.

ƙarshe

Wassan duniya ba maƙwabta masu daɗi ba ne. Kuma idan kwari sun bayyana akan shafin, to kuna buƙatar gwada ganowa da lalata su. Domin suna da matukar tashin hankali kuma suna iya bayyana lokacin da ba ku tsammanin su.

A baya
Gaskiya mai ban sha'awaShin wasps suna yin zuma: tsarin yin kayan zaki mai dadi
Na gaba
WaspsJafananci na Jamus - mutillids masu gashi, kyakkyawa da yaudara
Супер
2
Yana da ban sha'awa
0
Talauci
1
Tattaunawa

Ba tare da kyankyasai ba

×