Gwani akan
kwari
portal game da kwari da hanyoyin magance su

Kitchen: kananan kyanksosai

Ra'ayoyin 112
5 min. don karatu

Shahararrun wurin zama don kwari a cikin ɗaki shine ɗakin dafa abinci, inda suka fara bayyana. An ƙayyade wannan zaɓi ta farko ta hanyar samun ruwa da abinci. Akwai hanyoyi da yawa da kyankyasai na iya shiga cikin gida, ciki har da yiwuwar zama a cikin tsofaffin kayan aiki ko fitowa daga ɗakunan makwabta.

Ya kamata a lura cewa sau da yawa ana samun nau'ikan kyankyasai guda biyu a cikin gidaje: baki da ja. Yana da mahimmanci a lura cewa waɗannan nau'ikan nau'ikan guda biyu ba sa zama tare a cikin ƙasa ɗaya, tunda ɗaya daga cikinsu yana maye gurbin ɗayan.

Tare da bayyanar zuriya, alamun kasancewar kwari sun zama sananne, kuma haɗarin kamuwa da cututtuka masu haɗari yana ƙaruwa. Don samun nasarar kawar da kwari da hana bayyanar su, yana da mahimmanci don sanin kanku da mahimman bayanai game da su don magance wannan maƙiyan yadda ya kamata.

Daga ina kwari masu cutarwa suka fito?

Babu bambanci ko kyankyasai sun bayyana a cikin kicin don son kansu ko kuma kwatsam. Yana da mahimmanci fiye da fahimtar yadda suka shiga gidan ku.

Daga cikin zaɓuɓɓuka masu yiwuwa:

  • Bututu da tsarin samun iska a cikin ginin benaye da yawa: Idan an sami kyankyasai a bandaki ko kicin, wannan na iya nuna cewa sun shiga gidanku ta wurin kwalta ko wasu kayan aikin famfo. Tsarin najasa yana ba da hanyoyin da suka dace don ƙaura daga wuri guda zuwa wani don neman abinci.

  • Dukiyar da aka samu: Siyan kayan da aka yi amfani da su sau da yawa yana zuwa da sakamako mara kyau. Yana da wuya a gano matsaloli a cikin hotuna a cikin talla, kuma mai shi na baya bazai san kasancewar kyankyasai a wuraren da ke da wuyar isa ba.
  • Sannu daga baya: Idan, bayan ƙaura zuwa sabon gida, kyankyasai sun sake zama matsala da ba za a iya magance su ba a wurin zama na baya, wannan na iya nuna cewa kwari sun motsa tare da tufafi, ciki ko abinci.
  • Trojan dokin: Ƙwaƙwara na iya "zauna" kai har ma daga shaguna, suna shiga gidanka ba tare da an gane su ba a cikin jaka ko kayan da aka saya. Rashin bin ka'idodin tsaftar muhalli a benayen ciniki na iya haifar da yanayi iri ɗaya.
  • Kyauta mara kyau: Lokacin buɗe fakiti daga kasuwanni, ya kamata ku kasance a faɗake, saboda kyanksosai na iya shiga cikin akwatin ba tare da la’akari da matakin tsarin rayuwarsu ba.
  • Baƙi waɗanda ba a gayyata ba: kyankyasai na iya shiga cikin gidan cikin sauƙi idan sun riga sun zaɓi gidan ku, suna ƙetare makwabta. Rashin ruwa, abinci, ko ingantattun hanyoyin magance kwari daga makwabta na iya zama dalilin ƙaura na kyankyasai na dabbobi.

Yanzu, sanin tushen kyankyasai a cikin dafa abinci, yana da sauƙin ɗaukar matakan hana bayyanar su. Yaƙi da kyankyasai ba makawa ne, amma da farko yana da mahimmanci mu fahimci irin nau'in da muke hulɗa da su.

Jajaye da baki a kicin

Wadannan nau'ikan kwayoyin halitta na synanthropic an fi samun su.

Kananan kyankyasai baƙar fata sukan bayyana ba zato ba tsammani, amma ban da su, za ku iya lura da kyankyasai ja, wanda aka fi sani da ja, a cikin ɗakin ku a cikin ɗakin abinci ko gidan wanka.

Da zarar sun shiga yanki ɗaya, waɗannan dogayen ƙwaro suna ƙaura da danginsu a hankali. Suna nuna halin kulawa ga zuriyarsu kuma suna da yawan haihuwa.

Me yasa barbels suke da ƙarfin hali?

Wadannan kwari na arthropod sun cancanci suna a matsayin wasu daga cikin dabbobi mafi tsanani a duniya. A haƙiƙa, ƙayyadaddun ƙwayar radiation wanda zai iya lalata kashi uku na baƙar fata da jajayen kyankyasai ya zama mara amfani a kansu.

Don haka, kyankyasai suna da ikon yin rayuwa a cikin mawuyacin yanayi saboda abubuwa masu zuwa:

  1. Mata masu zaman kansu: Rashin maza a kusa baya shafar aikin haihuwa. Mata suna riƙe gametes na maza a jikinsu na tsawon watanni da yawa, yana barin kyankyasai su hayayyafa cikin abin mamaki.
  2. Juriya na Guba: Yin kawar da kwari zai buƙaci magani fiye da ɗaya. Ana iya kashe manya ta hanyar maganin kwari, amma 'ya'yansu, dake cikin ovary, sun kasance masu tsayayya ga sakamakon guba.
  3. Juriya na sanyi: Ko da yake ba za su tsira daga matsanancin sanyi ba, kyankyasai suna raye a cikin ƙananan yanayin zafi, suna mutuwa kawai a yanayin zafi a kusa da daskarewa. Wasu mutane ma suna ƙoƙarin sarrafa kyankyasai ta hanyar shaka ɗakin na ɗan gajeren lokaci a cikin hunturu.

Ba a gida kadai ba

Yadda za a gane kasancewar kyanksosai a cikin kicin?

Akwai alamu da yawa a bayyane:

  1. Wari mara kyau: Ko da yake yana da wuya a siffanta ta da kalmomi, waɗanda suka fuskanci wannan matsala za su gane ta cikin sauƙi. kyankyasai suna zama a wurin zubar da shara, suna barin burbushin rube da danshi.
  2. Alamomin ayyukan rayuwa: Ƙananan kyankyasai a cikin gidaje ko da yaushe suna barin halayen baƙar fata - feces, a kan jita-jita da sauran saman. Lokacin da kake duba wuraren, za ka iya samun ragowar ƙwai da aka ruɗe bayan tsutsa da bawo na mutane masu girma.
  3. Rashin lafiyan halayen: Bayyanar kyankyasai a cikin kicin na iya bayyana kanta a matsayin tabarbarewar lafiya ba tare da wani dalili ba. Alamu kamar asma da ƙaiƙayi na iya zama alamar faɗakarwa don kawar da kwari.
  4. Ganawar da ba a zata ba: A cikin yini, kyankyasai ba safai suke barin wuraren da suke buya, suna shagaltuwa da gidajen kwana da sauran ayyuka. Duk da haka, da dare yiwuwar haɗuwa da su yana da yawa. Lokacin da aka kunna fitilu, ba duk kyankiyoyi ba ne ke iya ɓoyewa cikin sauri cikin matsuguni.
  5. Sha'awar faɗa: Sha'awar kawar da kyankyasai a cikin ɗakin dafa abinci ya taso da sauri idan kun fahimci cutar da za su iya haifar da halin kirki da na jiki.

Yadda za a kawar da barbels yadda ya kamata

Me za a yi idan an sami aƙalla kyankyasai ɗaya? Da farko, kada ku firgita.

Bi waɗannan ƴan matakai don kawar da kyankyasai a cikin girkin ku na dindindin:

  • Maganin dafa abinci: Ko da yake kwari na iya bayyana ko da a cikin ɗakin dafa abinci mai tsabta, yana da mahimmanci don tsaftace ɗakin duka. Ana ba da shawarar saita tarko kusa da kwandon shara, tsaftace kayan aiki, da daskare kayan aiki. Cire abinci gaba ɗaya kuma cire duk wani ɓawon burodi.
  • Shirye-shiryen kwari: Don kashe kyankyasai ja da baƙar fata yadda ya kamata, a yi amfani da magungunan kashe qwari iri-iri, kamar su tarkon manne, aerosols da baits a cikin nau'in gels, capsules da foda, da kuma crayons na musamman.

  • Kan adam magunguna: Hanyoyin gargajiya kuma na iya taimakawa wajen sarrafa kyankyasai a cikin kicin. Ƙananan kyankyasai na iya zama saba da maganin kwari, don haka sarrafawa zai iya haɗawa da amfani da boric acid da ammonia. Kyawawan ba za su iya jure wa warin geranium, Mint da 'ya'yan itatuwa citrus ba.
  • Yin rigakafin: kyankyasai suna fitowa kamar babu inda suke, suna hayayyafa da sauri kuma suna iya ɗaukar cututtuka daban-daban. Gudanar da matakan kariya na yau da kullun don hana sake dawowar kwari.
A Bad Cockroach Infestation in the Kitchen

Tambayoyi akai-akai

Yaya karamin kyankyaso yayi kama?

kyanksosai ja da baki ne, na rukunin magudanar ruwa. Suna da ƙafafu guda shida, siffar kai mai siffar triangular da kuma tsinkaya na bakin ciki a ƙarshen jiki.

A cikin kunkuntar buɗewa, sabon abu, a kallon farko, mutane na iya ɓoyewa. Fararen kyanksosai suna mamakin kamanninsu, amma ba su da wani bambance-bambance na musamman daga mutanen da muka saba da su. Wadannan kwari, yayin da suke ci gaba da yin gyare-gyare, an riga an hana su murfin chitinous, wanda ya ba su bayyanar haske saboda ƙananan launi a cikin cuticle.

Me yasa kyanksosai suke da haɗari?

Kananan kyankyasai a cikin ɗaki na iya haifar da babbar illa. Idan ba za su iya samun abinci ba, za su iya fara tauna wayoyi, suna ƙara haɗarin wuta. Akwai lokuta lokacin da kyankyasai, waɗanda rashin abinci ya tilasta musu, suka shiga baki, hanci ko kunnen mai barci.

Duk da haka, ba kawai jin ƙyama ba ya kamata ya motsa ku don kawar da kyankyasai a cikin ɗakin abinci. Wadannan kwayoyin cuta suna haifar da hadari ga mutane da dabbobin gida, kasancewarsu masu dauke da cututtuka irin su tarin fuka, taifu, sankarau da sauransu.

Har yaushe zakara zai rayu ba abinci?

Ƙwaƙwara na iya rayuwa ba tare da abinci ba fiye da kwanaki 30, suna cinye ba kawai abincin da ya dace da mutane ba, har ma da kayan aiki daban-daban.

A baya
kwarin gadoMe yasa kwari ke yin wari?
Na gaba
Apartment da gidaShin fumigator zai taimaka wa kwari?
Супер
0
Yana da ban sha'awa
0
Talauci
0
Tattaunawa

Ba tare da kyankyasai ba

×