Spider tare da farata: kunama na ƙarya da halinsa

Marubucin labarin
Ra'ayoyin 828
2 min. don karatu

Wakilan arachnids sun dade suna tsoratar da bil'adama. Kuma suna cewa "Tsoro yana da manyan idanu." Sau da yawa yakan faru cewa wasu mutane sun sami tsoron mutane ba tare da cancanta ba, kamar kunama na ƙarya.

Kunamar karya: hoto

Bayanin dabbobi

name: Kunama na karya, kunama na karya, kunama na karya
Yaren Latin: Pseudoscorpionida

Class Arachnida - Arachnida

Wuraren zama:ko'ina
Mai haɗari ga:kananan kwari
Hanyar halaka:yawanci baya buƙatar halaka

Pseudoscorpions babban tsari ne na arachnids. Su ƙanana ne, suna rayuwa a ɓoye kuma suna bazu ko'ina. Akwai kusan nau'ikan wakilai 3300, kuma sababbi suna bayyana kowace shekara.

Bayyanar arachnid yayi kama da kunama, amma sau da yawa karami. Wakilin mafi girma na nau'in zai iya kaiwa girman 12 mm.

Suna kama da kunama na gaske tare da pedipalps, farata tare da aikin kamawa. Ban da wannan, gizo-gizo ne kawai.

Rarraba da mazauni

Ana iya samun wakilai na tsari na kunama na ƙarya a ko'ina. Ana samun su sau da yawa a yankuna masu sanyi, tsaunuka da koguna masu damshi. Wasu nau'ikan suna rayuwa ne kawai a tsibirai masu nisa. Wasu mutane suna rayuwa a ƙarƙashin haushi da fashe.

https://youtu.be/VTDTkFtaa8I

Sake bugun

Wanene kunama karya.

Tsarin kwanciya ƙwai.

Wani kamanceceniya tsakanin kunamar karya da kunama tana cikin hanyar haifuwa. Suna shirya raye-rayen mating, al'ada ce da aka tsara don yaudarar mata.

Ana haihuwar jarirai sau ɗaya a shekara. Uwa mai kula da kunama ta karya tana kula da su tana kare su. Ta haifi 'ya'ya a cikin gida na barbashi na fata bayan molting, ragowar tsire-tsire, guntuwar takarda da tawul.

Siffofin gina jiki na kunama na ƙarya

Ƙananan dabbobi masu taimako ne a cikin maganin kwari. Suna ci:

  • tashi tsutsa;
  • kaska;
  • kananan gizo-gizo;
  • latsa;
  • tsaka-tsaki;
  • sauro;
  • caterpillars;
  • springtails;
  • tururuwa.

Kunamar karya ta kama ganimarta da farata biyu, ta shanye ta ci. Sannan dabbar ta cire ragowar abinci daga sassan bakinta.

Kunama na ƙarya da mutane

Waɗannan dabbobi sun fi son yin rayuwa ta sirri da kaɗaici, don haka saduwa da mutane ba kasafai ba ne. Su da kansu suna ƙoƙari su guje wa tarurruka akai-akai. Suna da adadi mai yawa na halaye masu kyau, amma kuma akwai rashin amfani.

Sakamakon:

  • ma'aikatan dakin;
  • cire allergens da ƙura;
  • kada ku afkawa mutane.

Fursunoni:

  • ciji, amma kawai idan akwai haɗari;
  • duba kyawawan ban tsoro;
  • Abubuwan sharar su na iya haifar da allergies.

littafin kunama karya

Littafin kunama na ƙarya.

Littafin kunama na ƙarya.

Ɗaya daga cikin waɗannan arachnids waɗanda ke zaune a ɗaki ɗaya tare da mutum shine littafin kunama na ƙarya. Yana iya fusatar da mutanen da ba su shirya haduwa ba, babu wata illa daga gare shi ko kadan.

Littafin kunama na ƙarya ko kuma gizo-gizo gizo-gizo sau da yawa ana samunsa a cikin gida abokin zama ne mai amfani sosai ga mutane. Wannan ƙaramin mafarauci yana cin ƙananan mitsitsin burodi, kyankyasai da masu cin ciyawa. Arachnid yana da tsari mai kyau kuma yana lalata ƙananan kwari waɗanda ke zaune a gidaje har ma da gadaje na mutane.

Kunama a bandaki

Wurin da aka fi so na waɗannan dabbobi shine gidan wanka. Yana da danshi, duhu kuma sau da yawa ba a tsaftace shi sosai a wuraren da ba za a iya isa ba. Idan kun shiga rufaffiyar bandaki kuma kun kunna wuta ba zato ba tsammani, zaku iya ganin motsi a cikin sasanninta. Waɗannan kunamai na ƙarya da sauri suna ɓoyewa daga masu gidan, maƙwabta masu son sani.

Ragowar fata da ke zama a cikin gidan wanka bayan wanka yana jawo kwari da kwari iri-iri. Suna cin kunama na ƙarya.

Shin ina bukata in yi yaƙi da kunama na ƙarya?

Spider tare da farata.

"Harin ƙeta" na kunama na ƙarya.

Ƙungiya tare da ƙananan arachnids yana da kyau kawai ga mutane. Suna da ƙari ga bayyanar mai ban tsoro, har ma a lokacin, tare da karuwa mai karfi, ba za su iya yin wani lahani ba.

A cikin gidaje, ba sa ninka yawan adadin da zai haifar da lahani. Bugu da ƙari, kunama na ƙarya, musamman ma mata a lokacin jima'i, suna da ƙarfin hali sosai. Sun zama dabbobin parasitic.

Babban misali na wannan shine lokacin da kunama na ƙarya ya yi ƙoƙarin kama kuda, amma ba zai iya gurɓata shi ba. Sai ya zama ya hau ta, yana zazzagewa daga nan ya ci abinci.

ƙarshe

Kunama na karya ƙananan kwari ne masu kyan gani. Amma su kanana ne da ba sa cutar da mutane ko kadan. Bugu da ƙari, har ma suna da amfani a cikin gida, wani nau'i na masu taimakawa tsaftacewa. Kada kowa ya ji tsoron ƙaƙƙarfan kamanninsu da ƙaƙƙarfan farata.

Na gaba
arachnidsCizon kunama arachnid: mafarauci mai hali
Супер
5
Yana da ban sha'awa
0
Talauci
0
Tattaunawa

Ba tare da kyankyasai ba

×