Tick ​​akan fata na fatar ido: hanyoyin bincike, hanyoyin magance gashin ido demodicosis da hana cutar

Marubucin labarin
Ra'ayoyin 425
6 min. don karatu

Sau da yawa mutanen da ke fama da rashin lafiya na blepharitis da sauran kumburi na fatar ido ba sa neman taimakon likita na dogon lokaci. Har ila yau, mutane kaɗan ne suka san cewa irin waɗannan cututtuka na iya haifar da ƙwayoyin cuta. Sau da yawa, magani ba shi da tasiri saboda ba a gano dalilin cutar ba. Tare da kumburi na idanu akai-akai, yana da mahimmanci don ware dalilin kamuwa da cuta na matsalar, saboda wannan kuna buƙatar sanin abin da mite microscopic yayi kama da gashin ido.

Menene mites gashin ido

Su ne microscopic parasites na genus Demodex. Suna rayuwa a cikin gashin gashi da glandon sebaceous na kowane mutum, tare da raguwa a cikin rigakafi, haɓakar cututtuka na yau da kullum, rushewar hormonal, sun zama masu aiki, suna haifar da bayyanar cututtuka a cikin mutum.

Menene mitsin gashin ido yayi kama?

A gani, ba a tantance kaska saboda girmansu na kankara (0,2-0,5 mm.). Koyaya, ana iya lura da sakamakon parasitism akan gashin ido na ɗan adam:

  • ɓawon burodi da sikeli a kan gashin ido;
  • thickening na gefen fatar ido;
  • asarar gashin ido;
  • m abin da ya faru na holazion, conjunctivitis.

Mites gashin ido: fasali

Demodex yana da babban tasiri: yana iya rayuwa a cikin yanayi mai laushi a zazzabi na +12-15 digiri har zuwa kwanaki 25. Ƙarƙashin yanayi mara kyau, ya faɗi cikin yanayin dakatarwar motsin rai. A matsayinka na mai mulki, demodicosis na fatar ido yana da tsayi kuma yana daɗaɗawa a cikin kaka da bazara. Magani yana da tsawo kuma yana ɗaukar akalla watanni 2.

Yaya ake yada kaska a fuska?

Kuna iya kamuwa da cutar demodex ta hanyar tuntuɓar kai tsaye lokacin amfani da kayan kwalliyar wani, combs, tawul, kwanciya. Duk da haka, idan parasites sun koma cikin jikin waje, ba za su fara bayyana kansu nan da nan ba.

Interciliary kaska: Sanadin ci gaban cutar

Dalilin ci gaban cutar shine haifuwa mai aiki na parasite. Akwai dalilai da yawa don haɓaka ayyukan Demodex. A al'ada, ana iya raba su zuwa waje da na ciki.

Ciwon ido: abubuwan waje

Cutar na iya tasowa a sakamakon tasirin abubuwan da ba su da kyau daga waje, kuma sau da yawa ana haɗuwa da abubuwan waje da na ciki. Abubuwan waje a cikin haɓakar demodicosis sun haɗa da:

Kayan shafawa

Ba daidai ba zabi na kayan shafawa.

m yanayi

Yanayin zafin jiki mai kyau ga parasite (demodex yana haɓaka mafi yawan rayayye a cikin yanayi mai dumi).

Salon

Rayuwa mara kyau: rashin tsari, damuwa akai-akai, munanan halaye.

Mummunan kayan shafawa

Amfani da ƙananan kayan kwaskwarima.

Ambient streda

Babban matakin gurbatar muhalli.

Tick ​​a gashin ido: abubuwan ciki

Abubuwan ciki a cikin ci gaban demodicosis:

  • raunana garkuwar jiki, gajiya da ke hade da damuwa akai-akai, rashin abinci mai gina jiki, cututtuka na baya, cututtuka na rigakafi;
  • cututtuka masu yaduwa a cikin nau'i na yau da kullum (tuberculosis, hepatitis);
  • helminth kamuwa da cuta - parasites kashe tsarin rigakafi;
  • m neoplasms: tare da oncology, jiki yana raguwa, saboda haka ya zama mafi wuya a gare shi don tsayayya da cututtuka;
  • cututtuka na gastrointestinal tract: an tabbatar da haɗin gwiwa tsakanin kwayoyin Helicobacter pylori da demodicosis;
  • kasancewar sauran cututtuka na fata: scabies, dermatitis, da dai sauransu. - ta hanyar keta mutuncin fata, kumburinsa yana ƙara haɗarin haɓaka flora pathogenic;
  • rashin daidaituwa na hormonal.

Ƙungiyar haɗari

Demodicosis na iya tasowa a cikin kowa, amma akwai ƙungiyar haɗari. Ya hada da:

  • yara;
  • mazan
  • mutanen da ke da raunin tsarin rigakafi;
  • ciki.

Alamun mites gashin ido

Demodicosis na idanu da eyelids yana bayyana kamar haka:

  • jajayen fatar ido, kauri daga gefensu;
  • asarar gashin ido da ke haifar da lalacewa ga gashin gashi;
  • ja na idanu, bushewar mucosa;
  • zafi a cikin idanu, wanda yake jin kamar bakon jiki a cikin ido;
  • danko gashin ido;
  • samuwar ɓawon rawaya mai launin rawaya akan fatar ido bayan barci.

A cikin matakan ci gaba na cutar, mites na iya motsawa zuwa fuska, wanda ke haifar da wurare masu banƙyama tare da ƙaiƙayi mai tsanani akan fata.

Alamun na iya ƙara tsananta bayan yin wanka mai zafi, ziyartar wanka ko sauna, ko tsawan lokaci ga rana. Wannan ya faru ne saboda gaskiyar cewa mites na demodax sun fara haifuwa mai aiki a yanayin zafi.

Mites na fuska: menene ganewar ido demodicosis bisa?

Ganewar cutar demodicosis ta dogara ne akan binciken dakin gwaje-gwaje, kuma likitan ido kuma yana la'akari da takamaiman alamun cutar.

Demodex akan gashin ido: binciken dakin gwaje-gwaje

Binciken dakin gwaje-gwaje ya haɗa da nazarin ɓoyewar glandan sebaceous da abubuwan da ke cikin pustules.

Demodicosis na gashin ido: dabara don aiwatarwa

Akwai hanyoyi da yawa don tantance demodectosis na fatar ido:

Parasites a kan gashin ido: fassarar sakamakon

Ana gano cutar Demodicosis idan an sami fiye da kaska 1 akan gashin ido 2-3 ko manya 5, tsutsa ko qwai a cikin cm 1.2 murfin fata.

Ticks akan maganin gashin ido

Kamar yadda aka ambata a sama, maganin kaska a kan gashin ido yana da tsawo kuma yana buƙatar haɗin kai.

Maganin mite na ido

Magungunan magani na memodectosis sun haɗa da yin amfani da man shafawa na musamman, man shafawa, physiotherapy, tausa fatar ido, wanda ke inganta fitar da ɓoye daga glandan meibomian. Bugu da ƙari, likita na iya rubuta maganin rigakafi, maganin rigakafi, antihistamines.

Maganin shafawa daga kaska na subcutaneous

Demalan maganin shafawa yana yaki da mites kunnuwa sosai yadda ya kamata: ana bada shawarar hada amfani da shi tare da tausa mai haske na fatar ido. Kafin aikin, ya kamata ku wanke fata tare da calendula tincture, sa'an nan kuma amfani da shirye-shiryen zuwa fata tare da motsin tausa mai haske.

Hanyar magani shine kwanaki 20, kuna buƙatar yin amfani da kirim sau biyu a rana. Bayan haka, kuna buƙatar ɗaukar hutu don kwanaki 14, sannan ku ci gaba da jiyya ta amfani da miyagun ƙwayoyi "Blefarogel 2".

Ya kamata a yi amfani da samfurin kamar haka: shafa fata na fatar ido tare da motsin tausa mai haske, bayan tsaftace shi.

Hanyoyin physio suna taimakawa wajen hanzarta tsarin warkarwa: electrophoresis, magnetotherapy. Bugu da ƙari, ya kamata a biya hankali ga tallafawa tsarin rigakafi, aikin gastrointestinal tract. A lokacin jiyya, wajibi ne a bar yin amfani da kayan ado na kayan ado, ziyara zuwa wanka, mutunci. Har ila yau, ya kamata a ba da kulawa ta musamman ga tsaftar mutum.

Yadda za a bi da kaska na subcutaneous a fuska tare da magungunan jama'a

Har ila yau, akwai girke-girke na jama'a don kawar da ƙwayar cuta ta subcutaneous. Koyaya, a matsayin hanya mai zaman kanta, ba su da tasiri kuma ana iya amfani da su azaman taimako kawai.

Ticks a cikin idanu: matsawa

Don maganin blepharitis, zaka iya amfani da koren shayi mai dumi ko baƙar fata - wannan yana taimakawa wajen dumi gland da kuma ƙara fitar da ɓoye. Ya kamata damfara ya zama dumi, amma ba zafi ba, don kada ya haifar da ƙonewa. Ya kamata ku fara wanke fata na fatar ido tare da nastem na calendula ko eucalyptus.

Shin kun sami irin waɗannan matsalolin da gashin ido?
Iya...A'a...

Tick ​​akan fatar ido: tsaftar ido

Demodicosis yana yaduwa, don haka dole ne a yi duk wani ƙoƙari don hana sake kamuwa da cuta ba cutar da wasu ba, dole ne a ba da kulawa ta musamman ga tsabtace ido. Manyan shawarwari:

  • yin amfani da lilin gado ɗaya, tawul, da sauransu, tsaftataccen maganinsu;
  • wanke yau da kullum da kuma maganin zafi na matashin kai;
  • ƙin yin amfani da mascara, ruwan tabarau na lamba, idan ya zama dole don sa gilashin, dole ne a shafe su a kowace rana, da kuma yanayin da aka adana su;
  • wanke tare da goge goge;
  • iyakance hulɗa da dabbobi;
  • kullum tsaftace fata na fatar ido daga kwasfa da ɓawon burodi: saboda wannan zaka iya amfani da shamfu na jariri wanda ke narkewa a cikin ruwa, ana gudanar da maganin ta amfani da kushin auduga da aka jiƙa a cikin bayani.
Demodectic mange na fatar ido. Me yasa wannan ya shafi kowa?

Matsaloli

Yana da mahimmanci a tuna cewa demodicosis cuta ce ta yau da kullun. Kuma idan alamun sun ɓace, wannan ba yana nufin ba za su sake bayyana nan da nan ba. Yawancin marasa lafiya, suna jin annashuwa, suna dakatar da jiyya da kansu, duk da haka, ba daidai ba magani ko rashi na iya haifar da rikitarwa mai tsanani na blepharitis:

Rigakafin demodicosis

Yana yiwuwa a hana demodicosis na eyelids, saboda wannan wajibi ne a bi da dama shawarwari:

  • kiyaye ka'idodin tsabtace mutum, koyaushe amfani da abubuwa ɗaya kawai;
  • cikakken abinci mai lafiya - wannan yana ba da damar jiki don kiyaye kariya a matakin da ake buƙata;
  • kada ku yi amfani da ƙananan kayan ado na kayan ado da kulawa;
  • kare idanunku daga hasken rana tare da taimakon hanyoyi na musamman da tabarau.

Ya kamata a ba da kulawa ta musamman don rigakafin a cikin mutanen da aka riga an gano su da gashin ido, tun da yiwuwar sake bayyanarsa yana da yawa.

A baya
TicksYadda za a cire kaska daga cat a gida da abin da za a yi bayan cire parasite
Na gaba
TicksOrnithonyssus bacoti: kasancewar a cikin Apartment, bayyanar cututtuka bayan cizo da kuma hanyoyin da za a rabu da mu da sauri daga gamas parasites
Супер
2
Yana da ban sha'awa
1
Talauci
0
Tattaunawa

Ba tare da kyankyasai ba

×