Ayyuka don cizon kaska na ɗan adam: bincike da kau da ƙwayar cuta mai haɗari da taimakon farko

Marubucin labarin
354 views
5 min. don karatu

Da zaran kwanakin dumi sun zo bayan hunturu, Ina so in ciyar da karin lokaci kyauta a cikin yanayi. Amma akwai damuwa game da yadda za ku kare kanku daga cizon kwari, ko kaska. Kuma abin da za ku yi idan kun kama kaska kwatsam. Yadda ake ba da agajin farko, da kuma ko kuna buƙatar shan kwayoyi bayan cizon kaska.

Inda aka samu kaska

Ticks na Ixodid sun fi aiki daga tsakiyar Afrilu zuwa tsakiyar Yuni kuma ana samun su a cikin dazuzzukan da ke cike da kauri, gajeriyar ciyawa. Amma kuna iya saduwa da su ba tare da zuwa ko'ina ba. Suna zaune a duk inda aka sami ci gaba mai yawa, a cikin ƙauyuka, musamman a bayan gari.. Sabili da haka, bayan dawowa daga tafiya, kuna buƙatar bincika tufafinku a hankali, girgiza su ba tare da kawo su cikin ɗakin ba. Ticks kuma suna manne da dabbobin gida, don haka dawowa bayan tafiya suma suna buƙatar a duba su.

Menene kaska yayi kama

Babban kaska yana da lebur jiki tare da nau'i-nau'i na ƙafafu 4, dangane da nau'in, yana iya zama baƙar fata, launin ruwan kasa-ja, ja, rawaya-launin ruwan kasa ko launin ruwan kasa. Tsawon jikin kaska mai jin yunwa shine 3-4 mm, amma bayan ciyar da jini, yana ƙaruwa sosai.
Ticks a matakai daban-daban na ci gaba na iya manne wa jikin ɗan adam: nymphs, manyan mata masu jima'i da maza. Mace masu cike da jini, suna iya zama a jikin mutum har na tsawon kwanaki 10, sannan a bare su, a boye a wani wuri, sannan su yi kwai.
Ticks ba su da fuka-fuki da idanu, amma suna zaune a cikin ciyawa, suna jiran wanda aka azabtar, suna ɗaga kafafun gaba biyu sama, suna jin kusancin wanda aka azabtar, suna jingina ga tufafi ko gashin dabba da tafin hannu. Da zarar ga wanda aka azabtar, kaska yana neman wuri a jiki inda zai manne don ya ci jini.

A ina ake yawan cizon kaska?

Ya hau kan mutum yana neman wurin da zai manne.

Ticks yawanci suna haɗe zuwa wuraren da fata mai laushi. Wannan shi ne yankin inguinal, wuyansa, baya, fata a bayan kunnuwa, armpits, kafafu.

Abun da ke ciki na yau da kullun na kaska ya hada da kayan aikin sa barci, kuma a matsayin mai mulkin, ba a jin zafi lokacin da aka ciji. Amma ƙwayoyin cuta na cututtuka masu haɗari suna shiga cikin jinin ɗan adam tare da miya.

Tick ​​cizon haɗari

Ba duk kaska ixodid ne masu ɗauke da cututtuka masu haɗari ba. Amma idan an san lokuta na cututtuka masu yaduwa a yankin, bayan cizon kaska, to nan da nan bayan cire kaska da kuma samar da taimakon farko, kana buƙatar kallon rauni. Idan ja da kumburi sun kasance a kusa da rauni na tsawon kwanaki 2-3, ya kamata ku tuntubi likita.

Taimakon farko don cizon kaska

Abin da za a yi idan an sami kaska a jiki. Wajibi ne a bi wata hanya don cizon kaska:

  • ganowa da kuma cire kwayar cutar;
  • maganin rauni;
  • pmp don cizon kaska.

Bayan fitar da kwayar cutar, dole ne a sha don gwaje-gwajen dakin gwaje-gwaje kuma a tuntubi likita.

Yadda ake samun kaska a jiki

A lokacin lokacin aiki na ticks, dawowa bayan tafiya, kuna buƙatar bincika tufafinku don kasancewar ƙwayoyin cuta, yana da kyau ku cire tufafinku na waje a kan titi kuma ku girgiza shi. Bincika duk folds da aljihu, kamar yadda kaska zai iya isa wurin. A jikin mutum, yana manne da wuraren da fata mai laushi. Idan ka sami kaska mai makale, kana buƙatar ƙoƙarin cire shi daidai.

Ya zama abin ganimar kaska?
Eh ya faru A'a, an yi sa'a

Yadda ake cire kaska daga fatar mutum

Za a iya cire kaska da aka tsotse da kanka ko tuntuɓi wurin likita. Idan ka cire kaska da kanka, to kana bukatar ka jika swab auduga tare da ammonia ko cologne, sanya shi a kai na wasu dakiku, sannan zaka iya cire shi.

Ana iya fitar da ticks a gida ta hanyoyi uku:

  1. Yin amfani da tweezers: Ɗauki kaska a kusa da jiki kamar yadda zai yiwu kuma tare da ƙungiyoyi masu juyayi, a hankali cire shi.
  2. Tare da taimakon zaren: ƙulla zaren a kusa da kan tick, gungura iyakar zaren, yin lanƙwasa zuwa tarnaƙi, a hankali, ba tare da motsi ba, cire shi.
  3. Kuna iya fitar da parasites tare da allura mai laushi ko bakararre, kamar tsagewa.

Akwai na'urori na musamman don cire ticks, wannan pincer ne da abin hannu na lasso.

Yana da matukar muhimmanci a fitar da kwayar cutar gaba daya, kada a ja, sannan a danna cikin ciki domin kada abin da ke cikin kaska ya shiga cikin rauni, saboda yana iya kamuwa da cutar. Magance raunin bayan cire kaska.

Abin da za a yi idan kan kaska ya kasance a cikin fata

Idan kan kaska ya kasance a kan fata, to, ku bi yankin da ke kewaye da shi tare da aidin kuma cire shi da allura maras kyau, kamar tsagewa. Amma ko da ba za ku iya cire shi gaba ɗaya ba, wannan ba dalili ba ne na firgita, bayan kwanaki biyu fata zai ƙi shi.

Yadda ake bi bayan cizon kaska

Bayan cire kaska, a wanke raunin da sabulu da ruwa kuma a bi da duk wani maganin kashe kwari.

Inda za a je don cizon kaska don gwaji

Idan kaska ya ciji, kuna buƙatar sanin likitan da za ku tuntuɓi don taimakon farko. Bayan cizon kaska, a cikin kwanaki 1-2, ƙwararrun masu kamuwa da cuta sun ba da umarnin rigakafin gaggawa kan cutar encephalitis, borreliosis da anthrax mai ɗauke da kaska, da gwaje-gwajen dakin gwaje-gwaje don kasancewar kamuwa da cuta.

Menene magungunan da za a sha bayan cizon kaska

A cikin ma'aikatan kiwon lafiya, ana amfani da immunoglobulin akan ƙwayar cuta ta kaska don rigakafin gaggawa, amma ticks kuma suna ɗauke da wasu cututtuka masu haɗari, don haka likita zai rubuta maganin rigakafi na rigakafi. Yana da mahimmanci idan kaska ya ciji mace mai ciki, kuna buƙatar sanin abin da za ku yi da kuma yadda za ku ba da agajin farko a kan lokaci.

Wadanne kwayoyi za a sha tare da cizon kaska

Don ƙarin magani, lallai ne ku je asibiti. Sakamakon irin wannan magani zai kasance idan kun sha maganin a cikin sa'o'i 72 na farko bayan cizon. Likita zai rubuta kwayoyi don cizon kaska. Ga yara, ana ba da shawarar hanyar jiyya tare da Amoxiclav, kuma ga mutane sama da shekaru 8, hanya na kwanaki 5 na jiyya tare da Unidox ko Solutab. Har ila yau, don rigakafin Lyme borreliosis, an wajabta doxycycline, 0,1 g sau ɗaya. Amma ga mata masu juna biyu da yara a ƙarƙashin shekaru 8, shan doxycycline yana contraindicated.

Waɗanne kwayoyi ne ake allura tare da cizon kaska

Likita ya rubuta allura na immunoglobulin, amma idan gabatarwar wannan magani ba zai yiwu ba, to, ana amfani da magungunan antiviral maimakon: Anaferon, Yodantipyrin, ko Remantadin.

Matsaloli bayan cizon kaska

Bayan cizon kaska na ixodid, akwai haɗarin kamuwa da cututtuka kusan 20, kuma 9 daga cikinsu suna da haɗari musamman ga ɗan adam. Bayan cizon kaska, alamun farko suna bayyana bayan kwanaki 2-7, waɗannan sune zazzabi, ciwon kai da ciwon tsoka, tashin zuciya, amai, da tashin hankali na barci. Amma idan kun yi watsi da irin waɗannan alamun, to cutar na iya zama na yau da kullum kuma zai fi wuya a jimre da shi.

A cikin lokuta masu tsanani, lokacin da majiyyaci ya fara samun lalacewar kwakwalwa, yana iya haifar da nakasa har ma da mutuwa.

Укусил клещ боррелиозный Последствия 40 дней спустя Лесные клещи

Yadda zaka kare kanka daga cizon kaska

Tun da yake ba koyaushe yana yiwuwa a ji kaska a jiki ba, yana da kyau ka kare kanka daga cizon su da tufafi da sinadarai masu kariya.

  1. Tufafin zama a waje a lokacin lokacin aiki na ticks ya kamata a zaba a cikin launuka masu haske, ana iya ganin parasite a kai. Don kariya, ana iya kuma bi da shi tare da wakili mai hana acaricidal. A daka wando a cikin safa, a sa riga a cikin wando, a daure wando, a sa rigar kai.
  2. Akwai samfuran sinadarai don aikace-aikacen fata, za su zama ƙarin hanyar kariya.
  3. Alurar riga kafi daga ciwon ƙwayar cuta mai kamuwa da cuta shine hanya mafi aminci don kare kanka.
  4. Kuma idan ya juya cewa sun kama kaska, to kuna buƙatar sanin yadda ake ba da taimako na 1 tare da cizon kaska.
A baya
TicksAbin da za a yi idan kaska ya ciji mutum: bayyanar cututtuka da sakamakon kamuwa da cuta, magani da rigakafi
Na gaba
TicksIxodes persulcatus daga oda na ixodid ticks: menene kamuwa da cuta mai haɗari kuma menene cututtuka shine mai ɗaukar hoto
Супер
1
Yana da ban sha'awa
0
Talauci
0
Tattaunawa

Ba tare da kyankyasai ba

×