Gwani akan
kwari
portal game da kwari da hanyoyin magance su

Me yasa ya zama dole don bi da ƙudan zuma daga kaska: yadda ƙananan kwaro zai iya lalata dangin kudan zuma

Marubucin labarin
491 ra'ayoyi
12 min. don karatu

Cututtukan da ke haifar da kaska a cikin ƙudan zuma na iya haifar da mutuwar dukan apiary. Saboda haka, yana da mahimmanci don aiwatar da amya daidai da lokaci. Wannan labarin ya bayyana dalla-dalla yadda za a bi da ƙudan zuma daga kaska a cikin bazara.

Janar halaye na kudan zuma mites

Kudan zuma iri-iri iri-iri ne ke shafar su, wadanda duk girmansu kadan ne, don haka rashin gaskiya ne kawai a gan su a jikin kwari. Kuna iya lura da su kawai ta hanyar bayyanar cututtuka, halin kwari. Sabili da haka, yana da mahimmanci don bincika kullun don kada a rasa su. Bayan haka, tare da babban mulkin mallaka na kudan zuma ta hanyar mites, zai iya mutuwa kawai.

Babban nau'ikan lalacewar kaska

An gano nau'ikan cututtukan da ke haifar da kaska a cikin ƙudan zuma. Don yin yaƙi yadda ya kamata, ya zama dole a tantance wane nau'in ƙwayar cuta ne ya haifar da yanayin ƙwayoyin zuma.

Alamu da alamun kamuwa da cutar hive

Sarrafa kaska yana da wahala saboda alamun kamuwa da cuta bazai bayyana a farko ba. Duk da haka, idan ka duba lokaci-lokaci amya, za ka iya samun matattu kaska a ciki - wannan shi ne farkon alamar kamuwa da cuta. Suna kashe kwarin da ke cikin gida, wanda ke nufin cewa matattun ƙudan zuma da jirage marasa matuƙa ana iya samun su a ƙasa. Idan dangi yana fama da kwari da yawa, za a sami adadi mai yawa.

A lokacin girma, mites suna raunana kwari kuma suna lalata su.

Suna zaune a cikin kwari manya da matasa. Parasites kan mamaye manyan kwari. Yawancin lokaci ana samun su tsakanin kirji da ciki.

Sauran alamun kamuwa da cuta:

  • ƙananan kudan zuma suna da nakasu ko rashin haɓaka;
  • fikafikan mutane masu aiki sun lalace;
  • raunin kwari;
  • mutuwar iyalai, musamman kananan dabbobi;
  • rage ruwan zuma.
Cututtukan mite yawanci suna da alamomi iri ɗaya da magunguna, ko da wane irin mitsi ne ke cutar da kudan zuma. Karamin adadin mitsiyoyin da suka kamu da cutar ba sa cutar da gungun, amma yayin da suke girma, kudan zuma suna raunana. Samar da hannun jari na matasa zai ragu kuma yanayin gabaɗaya na taro zai lalace.
Kamuwa da cuta yana yiwuwa a kowane lokaci na shekara. Lokacin yanke shawara akan mafi kyawun hanyar magani, la'akari da ƙarfin mulkin mallaka (ba duk hanyoyin da za a iya amfani da su ba don raunin rauni) da yanayin yanayi. Ba a ba da shawarar yin amfani da abubuwa masu guba lokacin tattara zuma ba.

A matsayin ma'auni na rigakafi, masu kiwon zuma suna gudanar da jiyya guda biyu - a watan Nuwamba kafin su bar lokacin hunturu da farkon bazara.

Ta yaya kudan zuma ke kamuwa da cutar?

Kamuwa da cuta yana faruwa daga kwari marasa lafiya. Wani lokaci kudan zuma na iya satar zuma daga amya makwabta. Idan amya suna kusa da apiary na wani, wanda akwai hive tare da ƙudan zuma marasa lafiya, to, yiwuwar kamuwa da cuta yana da girma. Kuma kudan zuma na iya kamuwa da cutar ta hanyar furanni. Tsiran zuma marasa lafiya na iya barin mites akan pollen.

Yaƙi da Varroa Mite. Hanyoyin magance Varroa. Apiary na.

Yadda cutar ke tasowa

Cutar tana tasowa da sauri, tunda ana iya samun mites 7 akan kudan zuma babba ɗaya. Suna shafar tsarin rigakafi na kwari, wanda ke taimakawa wajen bunkasa sauran cututtuka na tsire-tsire na zuma. Kudan zuma sun zama m, ba su iya tashi. An haifi ’ya’yan marasa ƙarfi, ƙanana, ba za su iya tashi ba.

Abin da zai iya zama sakamakon

Matattun ƙudan zuma da yawa sun bayyana a cikin hita, wanda taron ya kawar da su. Tare da babban kamuwa da cuta, idan ba a gane cutar a cikin lokaci ba, za ku iya rasa dukan apiary.

Yaya tsawon lokacin da ake ɗaukar ƙudan zuma

Wajibi ne a gudanar da maganin a cikin bazara da kaka don duka biyun warkewa da rigakafin cututtukan kwari. A cikin bazara, ana aiwatar da aiki yawanci a cikin Maris don shirya taro don aikin bazara. A cikin kaka, ana kuma aiwatar da matakan warkewa da na rigakafi, domin idan ba a lalata kaska a wannan lokaci na shekara ba, to kudan zuma ba za su iya yin sanyi ba kuma za su mutu.

Yaya tsawon lokacin da za a ɗauka don warkar da kudan zuma ya dogara da maganin da aka zaɓa. Hanyoyin sunadarai suna ba ku damar kawar da ticks a cikin jiyya 1-2. Hanyoyin jama'a ba su ba ka damar kawar da cutar gaba ɗaya ba. Waɗanne matakan da za a ɗauka don sarrafa amya ya dogara da matakin kamuwa da ƙudan zuma.

Yadda za a ƙayyade kasancewar kaska a cikin hive

Ana iya ƙayyade matakin kamuwa da ƙudan zuma tare da mite ta wannan hanyar. Ɗauki kwalban lita guda kuma zaɓi ƙudan zuma 20 daga firam da yawa.

Rufe kwalban da murfi da ƙananan ramuka, sannan bi waɗannan matakan:

  1. Zuba ruwa a cikin kwanon rufi, sanya wuta.
  2. Sanya tulun a cikin kwanon rufi akan wanka na ruwa.
  3. Kawo ruwa zuwa 50 ℃.
  4. A wannan zafin jiki, mites suna fadowa daga ƙudan zuma.
  5. Ki kawo ruwan a tafasa ki cire tulun.
  6. Kidaya adadin ticks.

Idan kamuwa da cuta bai kai kashi 0,5% ba, matakan kariya kawai za a iya ɗauka.

Nau'in maganin kaska na ƙudan zuma

Don magance kaska, duk hanyoyin suna da kyau, saboda zaku iya rasa duka apiary. Kowane mai kiwon kudan zuma ya yanke shawara da kansa yadda tasirin magani ya kamata ya kasance. Ta faru:

  • thermal;
  • nazarin halittu;
  • sinadaran.

Jiyya tare da magungunan jama'a

A halin yanzu, rayuwar ƙudan zuma yana shafar kai tsaye ta hanyar iya jure wasu manyan abubuwan muhalli guda huɗu:

  • magungunan kashe qwari;
  • varroa mites da sauran parasites;
  • cututtuka;
  • yanayi mai tsanani.

Aikin kiwon zuma na zamani ya dogara kacokam kan amfani da sinadarai don yakar cututtuka, amma sakamakon haka, ƙwayoyin cuta da ƙwayoyin cuta suna ƙara ƙarfi kuma tsarar ƙudan zuma suna raunana ta hanyar kamuwa da sinadarai akai-akai.

Saboda haka, wasu masu kiwon zuma sun fi son amfani da tsofaffi, amma ingantattun samfuran:

  • formic acid;
  • garin pine;
  • ruwan 'ya'yan itace daga sabbin allura;
  • mai mahimmanci;
  • tsirrai;
  • oxalic acid.

Shahararrun samfuran maganin kudan zuma masu inganci

Hanya mafi inganci, duka a tsakanin shirye-shiryen sinadarai da kuma tsakanin jama'a, sun sami babbar shahara. Mun bayyana abin da ke taimakawa mafi yawan jimre wa ƙwayar kudan zuma.

1
Bipin
9.2
/
10
2
Amitraz
8.9
/
10
3
Thymol
9.4
/
10
Bipin
1
Ana samun "Bipin" a cikin vials azaman ruwa mai launin rawaya tare da wari na musamman.
Ƙimar ƙwararru:
9.2
/
10

Ana amfani da wannan magani don magance varicose veins. An haxa miyagun ƙwayoyi da ruwa (0,5 ml a kowace lita 1 na ruwa) kuma ana fesa ƙudan zuma tare da sakamakon sakamakon. Ana ɗaukar wannan maganin lafiya ga ƙudan zuma da zuma, amma har yanzu ana ba da shawarar bayan an gama girbin zuma. Ana ba da shawarar sake fesawa kafin lokacin hunturu.

Amitraz
2
Ana ba da shawarar miyagun ƙwayoyi don amfani a cikin fall.
Ƙimar ƙwararru:
8.9
/
10

Tunda yana da guba, dole ne a yi amfani da shi bayan an cire zumar. Magungunan ya zo tare da umarni waɗanda dole ne a bi su sosai.

Thymol
3
Thymol yana samuwa azaman foda mara launi. Ya kamata a fesa shi a saman dogo na firam ɗin.
Ƙimar ƙwararru:
9.4
/
10

Halatta zafin iska yayin aiki daga +7 zuwa +27 ℃. Idan ana amfani da wannan magani don magani, ana maimaita hanya bayan mako guda. Kuma tare da kamuwa da cuta mai ƙarfi, ƙara wani fesa.

Kar ka manta da bin ka'idodin da aka nuna a cikin umarnin miyagun ƙwayoyi. A cikin adadi mai yawa, magunguna na iya cutar da zuma kuma su rage ingancinta.

Oxalic acid

Oxalic acid wani fili ne da ke faruwa a zahiri a cikin tsire-tsire da yawa waɗanda za a iya amfani da su don magance mites yadda ya kamata kuma cikin rahusa. Ana iya amfani da maganin oxalic acid ta hanyoyi biyu.

Acikin acid

Formic acid yana da matukar tasiri wajen kashe mites varroa. Akwai shi azaman jel ɗin da aka riga aka shirya, ana sanya shi kai tsaye a saman firam ɗin kuma yakamata ya ƙafe cikin hive. Ya kamata a yi amfani da wannan hanyar lokacin da zafin iska na rana zai kasance tsakanin 10-33 ° C na akalla kwanaki 5.
Idan samfurin ya yi sanyi sosai ba zai ƙafe da kyau ba kuma idan aka yi amfani da shi da dumi sosai zai ƙafe da sauri kuma ya haifar da mutuwar dangi ko sarauniya. Kada a buɗe amya na akalla sa'o'i 72 bayan aikace-aikacen.
Vapors suna iya shiga cikin membranes tantanin halitta kuma wannan shine kawai magani da aka sani don kashe varroa a cikin tsintsiya. Saka safofin hannu masu jure acid da na'urar numfashi yayin sarrafa wannan samfurin. Formic acid wani abu ne na halitta na zuma kuma an yarda dashi don amfani dashi a cikin ƙwararrun samar da kwayoyin halitta.

Amintattun magunguna

Waɗannan hanyoyi ne da zaku iya bi ba tare da haɗarin lafiyar ku ba.

Tambayoyi na musamman

Magungunan, wanda aka yi a cikin nau'i na bakin ciki na kwali ko itace, wanda aka sanya shi tare da wani abu wanda ke da tasiri mai tasiri akan ticks, ya dace don amfani. A tube suna rataye a cikin hive tsakanin Frames, kuma za su iya rataya a can na dogon lokaci, duk bazara da kuma bazara. Ƙudan zuma na rayayye yada guba ga ticks a ko'ina cikin hive, yayin da parasites mutu. A cikin kaka, lokacin da zafin iska ya faɗi ƙasa da 10 ℃, tsiri ba su da tasiri.

Fuck

Ana iya amfani da ganye da tushen horseradish a cikin yaki da ticks. Don yin wannan, an busa su, a murƙushe su kuma an sanya su a cikin bindigar hayaki. A kowane hive, yi 4 bugun jini sau 1-2 a mako.

taba igwa

Ana sanya guntuwar hayaƙi da aka jiƙa a cikin maganin da ke kashe mites a cikin bindigar hayaƙi. Ana rufe hive na tsawon mintuna 20 kuma ana sarrafa shi ta hanyar zubar da hayaki. Ana maimaita hanya sau 3-4 tare da tazara na kwanaki 3.

Yadda ake fesa kudan zuma yadda ya kamata

Da farko, kuna buƙatar tsarma da miyagun ƙwayoyi, tare da bin umarnin. Sa'an nan fitar da duk Frames da aiwatar da hive. Idan babu inda za a motsa firam ɗin tare da ƙudan zuma, to ana sarrafa firam ɗin daga sama. Ana biyan kulawa ta musamman ga sasanninta waɗanda za'a iya sarrafa su tare da sirinji.

Abin da ba a ba da shawarar ba

Wajibi ne a kula da matasa, kada a bi da shi tare da shirye-shiryen ruwa. A cikin bazara, yana da kyau a fitar da firam ɗin kuma aiwatar da hive ko rufe su da takarda. Lokacin amfani da samfurin foda, gwada kada ku sami shi akan mahaifa.

na gargajiya jiyya na amya a cikin bazara da kuma dashi na kudan zuma mazauna.

Sharuɗɗa da nuances na maganin kaska a lokuta daban-daban na shekara

Cututtukan ƙudan zuma masu ɗauke da kaska suna da yawa, don haka ya kamata a ba da rigakafi da maganin su kulawa ta musamman. Wajibi ne don ƙayyade matakin infestation tare da parasites. Idan ƙasa da 1% na ƙudan zuma sun kamu da cutar, to prophylaxis tare da magungunan jama'a ya isa, in ba haka ba magani ya zama dole.

LokaciFasali
A lokacin raniWani lokaci ya zama dole don aiwatar da sarrafa ƙudan zuma a lokacin rani, yana da kyau a yi haka a watan Yuni. A wannan lokacin, ba za ku iya amfani da sunadarai masu haɗari ba, yana da kyau ku iyakance kanku ga jama'a ko amfani da bindigar hayaki, tun lokacin da aka tattara zuma a cikin wannan lokacin.
A lokacin bazaraBabban magani ga ticks ana aiwatar da shi a cikin bazara, a cikin watan Maris. Wannan zai tabbatar da lafiyar aikin ƙudan zuma a lokacin rani. Idan aka sami mitsi, to matakan da aka ɗauka za su hana asarar yawancin ƙudan zuma masu aiki. A wannan lokacin, zaku iya amfani da duk hanyoyin da ake da su.
FadowaAna yin ƙarin sarrafawa a cikin fall. Idan aka sami kaska, zai raunana kudan zuma kuma ba za su iya wuce gona da iri ba. Bayan yin famfo zuma, zaku iya bi da hive ta hanyar sinadarai.

Matakan hanyoyin kariya

Matakan rigakafin suna ƙara zama mahimmanci don rage haɗarin kamuwa da cuta. Da farko, yana da daraja la'akari da fasali na wuri mai faɗi.

  1. Ticks suna son ƙananan wurare da zafi, kuma wannan ya kamata a la'akari lokacin zabar wurin da za a sanya apiary. Zai fi dacewa, ciyawa irin su tansy, wormwood, da echinacea waɗanda ba a ɗauke da ticks suna girma a yankin, kuma zasu zama shinge mai amfani kusa da amya. Kada ku sanya gidajen kudan zuma kusa da 500 m daga manyan tituna, wuraren zama, kamfanonin sinadarai.
  2. Yi magani da bazara kafin girbin zuma da kuma lokacin kaka kafin hunturu. Yawancin sinadarai suna aiki da kyau tare da mites kuma ba su da guba ga kudan zuma. Yi taka tsantsan kuma bi umarnin daidai, saboda kowane abu ya zama mai guba da yawa.
  3. Kula da lafiyar sababbin ƙudan zuma kuma saya su kawai daga wuraren da aka amince da su. Idan an sami hive mai kamuwa da cuta, to ya zama dole don sarrafa ba kawai ba, amma sauran apiary. Dole ne a maye gurbin mahaifa a cikin irin wannan hive da sabon.
  4. Koyaushe a kula sosai kan rigakafin cutar kudan zuma da lafiya, musamman idan ana maganar kamuwa da cutar kudan zuma. Wannan zai ƙarfafa iyalai kuma ya tabbatar da yawan aiki.
A baya
TicksLokacin aiki na ticks: wane yanayi ne parasites suka fi so, da kuma yadda za ku kare kanku lokacin ziyartar wurare masu haɗari
Na gaba
TicksA wace hanya don karkatar da kaska don cire parasite daga saman fata a ko'ina kuma ba tare da motsi ba
Супер
6
Yana da ban sha'awa
3
Talauci
0
Tattaunawa

Ba tare da kyankyasai ba

×