Inda kaska suka tsaya, yadda kwayar cutar shan jini ke kama da jikin mutum da yadda ake gano ta

Marubucin labarin
Ra'ayoyin 249
7 min. don karatu

Cizon kaska na iya haifar da mummunan sakamako ga mutum, har ya kai ga mutuwa. Rashin hankali na ƙwayar cuta shine cewa cizon sa ba ya da zafi kuma ana gano shi kawai bayan ƴan sa'o'i, wanda ke ƙara haɗarin kamuwa da cuta sosai. Don rage haɗarin da ɗaukar matakin da ya dace, kuna buƙatar sanin inda kaska ke cizon sau da yawa.

Inda aka samu kaska

Masu zubar da jini suna rayuwa ne a cikin dazuzzuka, a kan lawn, cikin kwazazzabai da sauransu. Kwanan nan, ana samun ƙarin kaska a wuraren shakatawa na birni, murabba'ai, da gidajen rani. Suna jiran ganimarsu a kan ƙananan ciyayi, ciyayi, amma ba za su taɓa hawan bishiyoyi ba.

A ina ake yawan cizon kaska?

Bincike ya nuna cewa kwayar cutar na iya cizo a ko'ina. Duk da haka, abubuwan da suka fi so su ne yankunan jiki tare da bakin ciki da fata mai laushi. An lura da bambanci tsakanin zaɓi na wurin cizo a cikin yara da manya, wanda zai yiwu saboda bambancin girma na duka biyu - kaska yana rarrafe daga ƙasa zuwa sama.

An fi cizon manya a:

  • wuya;
  • armpits;
  • yanki a ƙarƙashin gwiwa;
  • gwiwar hannu;
  • ciki
  • yankin bayan kunnuwa.

An fi samun cizon yara a bayan wuya da kai. An lura cewa manya maza da samari sun fi ciji a yankin makwancinta.

Fiye da duka, kaska suna tsayawa a baya, tafin hannu, ƙafafu, tunda fata a waɗannan wuraren ita ce mafi ƙauri da wahalar cizo. Kuma cikakken "shugaban" sune fossae popliteal - fata akwai bakin ciki, banda haka, yana da sauƙin isa can.

Yadda kaska ke cizo

Kusan kowane nau'in kaska makafi ne, suna neman ganimarsu da taimakon wasu sassan jiki na musamman. wanda ke amsa yanayin zafin jiki na jini mai dumi da carbon dioxide da suke saki lokacin da suke numfashi. Ticks ba za su iya tsalle, tashi ko gudu mai nisa ba.
Dabarun farautarsu ita ce zabar wuri mai kyau da jira. Da zaran wanda zai iya bayyana a kusa, Mai shayarwar jini ya gabatar da tafin hannun sa na gaba yana jiran tuntuɓar sa. Da zarar hakan ta faru, sai ya matsa jikin ta ya fara neman inda ya dace ya ci.

Tare da gabobin na musamman na na'urar baka, yana yin huda, an gyara shi a cikin rauni tare da hakora masu kaifi, yana shigar da proboscis kuma ya ci gaba da sha jini.

Menene kamannin cizon kaska akan mutum?

Wurin cizon kaska bai bambanta da cizon sauran cututtuka ba kuma yayi kama da jajayen tabo mai baƙar fata a tsakiya. A wasu lokuta, tabo na iya canzawa kuma ya ɗauki siffar zobe. alama ce ta musamman ta kamuwa da cutar Lyme.

Inda za a nemi kaska a jiki

Ba a tsotse kaska nan da nan ba, don haka, idan aka duba, ya zama dole a nemi dukkan jiki, kula da wuraren da parasites sukan tsaya.

Yadda ake cire kaska daga fatar mutum yadda ya kamata

Don cire ƙwayar cuta, ana ba da shawarar tuntuɓar ma'aikatan kiwon lafiya: za su yi daidai kuma ba tare da raɗaɗi ba, kuma suna ba da ƙarin shawarwari. Hakanan akwai hanyoyi da yawa don cire mai shan jini a gida.

Lokacin zabar kowane ɗayan hanyoyin, dole ne a ɗauki matakan kiyayewa: kar a matsa lamba akan ƙwayar cuta, kar a yi motsi kwatsam don kar a yaga ko murkushe shi.

Bayan an gama aikin, dole ne a shafe raunin da duk wani maganin antiseptik.

Ana sayar da tweezers na musamman don cire ticks a kantin magani. Wajibi ne a kama parasite tare da kayan aiki a kusa da fata kamar yadda zai yiwu, sa'an nan kuma gungurawa sau 2-3 a kowace hanya kuma a hankali cire shi.
Duk wani tef mai ɗako ko filasta zai yi, muddin ya manne da fata sosai. Dole ne a manne kayan a hankali zuwa wurin cizon, don kada kaska ya murƙushe. Bayan haka, tare da motsi mai kaifi, cire tef ɗin tare da parasite.
Yi madauki na zaren da kuma jefa shi a kan mai shayar da jini kamar lasso. A ɗan ƙara ƙara, amma ba da yawa ba, don kada a yaga jikin kaska. Sa'an nan kuma, yin amfani da zaren, fara juya parasite daga gefe zuwa gefe, sa'an nan kuma cire shi sama da cire shi.
Maimakon tweezers na musamman, zaka iya amfani da tongs na yau da kullum. Hanyar iri ɗaya ce: kama ƙwayar cuta a kusa da fata kamar yadda zai yiwu, karkatarwa kuma cire shi.

Abin da za a yi idan kan kaska ya kasance a cikin fata

Sau da yawa, idan an cire shi ba daidai ba, shugaban ƙwayar cuta ya kasance a ƙarƙashin fata. Wannan yana da sauƙin ganowa: ƙaramin ɗigon baƙar fata zai bayyana a tsakiyar cizon. A wannan yanayin, zaku iya ƙoƙarin cire shi tare da allura, kamar tsagewa.

Idan kun kasa, za ku iya kawai cika shi da aidin: bayan 'yan kwanaki, jiki da kansa zai ƙi baƙon abu.

Duk da haka, ya kamata ka kula da yanayin rauni: a lokuta masu wuya, kumburi da suppuration suna faruwa. Idan cizon ya canza launi, kumburi ya bayyana, ya kamata ku tuntubi likita.

Yadda ake maganin wurin cizon kaska

Duk wani maganin antiseptik ya dace da wannan: barasa, aidin, kore mai haske, hydrogen peroxide, chlorhexidine.

Inda za a rike kaska da aka cire

Bai kamata a lalata mai shan jini mai nisa ba. Tare da taimakon bincike na musamman, yana yiwuwa a tantance ko shi mai ɗaukar ƙwayar cuta ne kuma, idan sakamakon ya kasance tabbatacce, don ɗaukar matakan rigakafi a cikin lokaci. Titin da aka cire, tare da guntun ulun auduga mai ɗanɗano, dole ne a sanya shi a cikin akwati tare da murfi mai ɗaci.

Matsaloli masu yiwuwa bayan cizon kaska

Kamar yadda aka ambata a sama, cizon mai zubar da jini na iya haifar da mummunan sakamako - kamuwa da cututtukan da ke haifar da kaska. Mafi haɗari da na kowa daga cikinsu an kwatanta su a kasa.

Encephalitis mai kaska

Kwayar cutar encephalitis tana shiga cikin jini, tana yaduwa tare da lymph da jini a ko'ina cikin jiki, galibi yana shafar launin toka na kwakwalwa. Ba a lura da canje-canje a wurin cizon ba, yawanci ana lura da alamun farko kwanaki 7-10 bayan harin na parasite.

Alamomin cutar encephalitis mai kaska

A cikin bayyanar farko, cutar tana kama da m sanyi: zazzabi, ciwon kai, tsokoki da haɗin gwiwa. Ƙarin alamun bayyanar cututtuka sun biyo baya: ciwon kai yana ƙaruwa musamman a cikin yankin occipital, dangane da nau'in ƙwayar cuta, rashin fahimta yana faruwa, rashin fahimta har zuwa coma, paresis da paralysis.

Shin kun taɓa kamuwa da encephalitis?
Wani lamari ne...A'a...

Ganewar cutar kwakwalwar kaska

Kuna iya zargin encephalitis mai kaska akan dalilai masu zuwa:

  • bayanan annoba (ziyarar daji, gano kaska a jiki);
  • bayyanar cututtuka (zazzabi mai zafi, zazzabi, alamar meningeal).

Duk da haka, kawai saboda wadannan dalilai ba shi yiwuwa a yi ganewar asali, za a iya danganta su da wani kaska cizo (borreliosis), kuma ba su da wani abu da shi (herpetic encephalitis, purulent meningitis).

Ana yin ganewar asali ne a kan sakamakon binciken binciken dakin gwaje-gwaje: ƙaddarar kasancewar da haɓaka haɓakar haɓakar titer na ƙwayoyin rigakafi na aji na IgM da ƙwayoyin rigakafi na aji na IgG a cikin jini zuwa ƙwayar cuta ta ƙwayar cuta.

Maganin cutar kwakwalwar kaska

A halin yanzu babu takamaiman magani don ƙwayar cuta mai ɗauke da kaska. Magani shine game da sarrafa alamun cutar da hana rikitarwa. Ana amfani da magungunan antipyretic da antiviral. Tare da lalacewa ga tsarin mai juyayi, ana amfani da antipsychotics, ana amfani da diuretics don rage matsa lamba na intracranial.

Cutar cututtuka na borreliosis

Maganin cutar borreliosis (cutar Lyme) ita ce kwayoyin Borrelia. Cutar ta fi shafar tsarin juyayi da tsarin zuciya, fata. A matsayinka na mai mulki, yana buƙatar magani na dogon lokaci.

Bayyanar cutar Lyme

Lokacin shiryawa na cutar shine kwanaki 1-50, bayyanar cututtuka na farko galibi suna faruwa a ranar 10-12th. Akwai matakai 3 na borreliosis:

Mataki na 1

Babban alamar alama shine ƙaura na shekara-shekara a wurin cizon. Da farko, an samu jajayen kamanni, sannan gefunansa sun yi haske, dan kadan ya tashi sama da saman lafiyayyan fata, tsakiyar wurin ya zama kodadde. Erythema yana girma a duk kwatance da yawa na santimita. Bayan 'yan kwanaki, alamu masu kama da mura suna bayyana: zazzabi, sanyi, tsoka da ciwon haɗin gwiwa.

Mataki na 2

Idan babu magani, 10-15% na marasa lafiya suna haɓaka mataki na biyu na borreliosis. Alamominsa: raunin fata a cikin nau'i na urticaria, zafi a cikin zuciya, bugun zuciya.

Mataki na 3

Cutar ta sami hanyar dawowa. Alamomi na yau da kullun: fushi ko damuwa, gajiya, rushewar gabobin ciki da tsarin, ciwon kai na yau da kullun.

Binciken cutar Lyme

Ana amfani da hanyoyin gwaje-gwaje masu zuwa don yin ganewar asali:

  • PCR don gano furotin Borrelia a cikin kyallen takarda, jini da ruwan synovial;
  • amsawar immunofluorescence kai tsaye don gano ƙwayoyin rigakafi zuwa Borrelia;
  • m-lokaci ELISA ga antibodies zuwa Borrelia.

Maganin Cutar Lyme

Maganin borreliosis yana faruwa ne kawai a cikin yanayi na tsaye. Ana amfani da maganin ƙwayoyin cuta don yaƙar borreliae.

Zazzabin jini

Hemorrhagic zazzaɓi rukuni ne na cututtukan ƙwayar cuta waɗanda ke haifar da lalacewa ga bangon jijiyoyin jiki.

Alamomin zazzabin jini

Abubuwan da aka saba ga duk ƙungiyoyin waɗannan cututtukan shine zazzabi da ƙara yawan zubar jini. A matsayinka na mai mulki, a matakin farko na ci gaban cutar, alamun bayyanar ba su da takamaiman, amma nan da nan ya zama mai bayyanawa.

Babban bayyanar cututtuka na hemorrhagic zazzabi:

  • zazzabi
  • ciwon kai, jiri;
  • jajayen ido;
  • jini a cikin stool, zubar jini;
  • hyperemia na fata;
  • ciwon tsoka.
Zazzabin jini. Microbiology

Ganewar zazzaɓin jini

Ana gudanar da takamaiman bincike ta amfani da nazarin serological (RSK, RNIF, da dai sauransu), immunoassay enzyme (ELISA), gano ƙwayoyin antigens (PCR), hanyar virological.

Maganin zazzabin jini

Don maganin cutar, ana amfani da hadaddun magani, wanda ya haɗa da gudanar da maganin jini na jini na maganin glucose, ƙarin jini a cikin ƙananan sassa, maganin antihistamines, da shirye-shiryen ƙarfe.

A baya
TicksIxodes ricinus: abin da nau'in zai iya parasitize kare da abin da cututtuka za su iya haifar
Na gaba
TicksChicken bird mite: nau'in kwayoyin cuta masu haɗari ga kaji, alamun kamuwa da cuta da hanyoyin magani
Супер
1
Yana da ban sha'awa
0
Talauci
0
Tattaunawa

Ba tare da kyankyasai ba

×