Gwani akan
kwari
portal game da kwari da hanyoyin magance su

Mites na gashin tsuntsu a cikin matashin kai: yadda za a kawar da haɗarin da ke ɓoye a cikin gado

Marubucin labarin
Ra'ayoyin 336
7 min. don karatu

Gidajen birni wuri ne mai kyau don ƙananan kwari: mitsin matashin kai da sauran nau'ikan mites. Sau da yawa mutum ba ya tunanin cewa wani yana zaune a cikin matashin kai, kayan ado na kayan ado, har sai bayyanar cututtuka sun taso a cikin nau'i na allergies, cututtuka na tsarin broncho-pulmonary da dermatitis.

Kwayoyin gashin tsuntsaye: menene su

Waɗannan su ne ƙananan ƙwayoyin cuta na arachnid waɗanda ba za a iya gani da ido tsirara ba. Suna zaune a cikin ƙurar gida, matashin kai. Kwari suna ciyar da guntuwar matattu epidermis, fuka-fukai, gashi, sirrin ɗan adam.

Tick ​​a cikin matashin kai: ilimin halittar jiki

Girman parasite shine 0,1-0,5 mm, wanda ya ba shi damar zuwa ba tare da lura da shi ba na dogon lokaci. Lokacin da aka duba ta hanyar na'ura mai ma'ana, ana iya bambanta fasalin halittarsa:

  • Oval convex jiki an rufe shi da bristles;
  • 4 nau'i-nau'i na kafafu;
  • kofuna na tsotsa a kan gabobin, tare da taimakon abin da kaska ya manne a saman;
  • na'urori masu ƙarfi masu kama da katsewa waɗanda kwari ke tsinke ɓangarorin fatar ɗan adam da su.

Ticks a kan matashin kai: matakai na ci gaba

Rayuwar rayuwar parasites shine kwanaki 65-80. Matakan ci gaban su:

  • kwai;
  • tsutsa;
  • molting;
  • imago.

Ba kamar yawancin arthropods ba, ƙura ba su da matakin pupal. Kwanin kwai yana faruwa kullum, gabaɗaya, mace ɗaya tana iya yin kwai 60. Matasa larvae suna fitowa daga ƙwai, waɗanda suka fara neman abinci sosai don aiwatar da jerin molts.

Ya zama abin ganimar kaska?
Eh ya faru A'a, an yi sa'a

Pillow mites: fasali na abinci mai gina jiki da haifuwa

Sun fara farawa da rayayye riga a cikin mako na uku na rayuwa, kuma tun da ba su da abokan gaba na halitta, tsarin yana da sauri. Mafi kyawun yanayi don haifuwa na parasites shine babban zafi da iska mai zafi na digiri 18-25.
Mafi kyawun abinci ga waɗannan kwari shine matattun barbashi na fatar ɗan adam. Tsawon mako guda, kimanin gram 1 na epidermis yana tarawa akan lilin gado, wanda ya isa ga dukan mazaunan ticks. Bayan ciyarwa mai tsanani, kwari suna fara yin bayan gida (wannan yana faruwa har sau 20 a rana), mahadi masu gina jiki a cikin najasar su suna haifar da allergies a cikin mutane.
Ana iya shigar da kwayar cutar a cikin gida a kan tufafi, a kan gashin dabba, ko kuma idan ba a kula da matashin gashin tsuntsu ba yadda ya kamata. Hakanan za su iya shiga gidan ta tagogi a buɗe, ƙurar titi, tsagewar bango. Babban mazauninsu a cikin gida shine ƙura, suma sukan fara farawa da matashin gashin fuka-fuki, a kan allunan gindi, makafi, da kayan ado na kayan ado.

Yadda za a fahimci abin da yake daidai ticks: manyan alamun bayyanar

Babban alamar kasancewar yawan ticks shine rashin lafiyar jiki, wanda yawanci yakan faru a cikin yara saboda tsarin rigakafi mara girma. Wadannan halayen suna haifar da najasar kwayoyin cuta: suna dauke da adadi mai yawa na antigens.

Allergies na iya bayyana kansu kamar haka:

  • hanci hanci, atishawa;
  • conjunctivitis, lacrimation, kumburi da eyelids;
  • amya, itching da bawon fata.

A gida, ana iya ganin parasite na matashin kai tare da gilashin ƙara girma. Don yin wannan, ya zama dole don duba firam ɗin kayan da aka ɗaure, gadon dabba, labule, da dai sauransu. A ƙarƙashin gilashin ƙara girma, waɗannan kwari suna kama da fararen hatsi.

Kuna iya siyan filayen gwaji na musamman. Ana hada ƙura ko ƙaramin ɓangaren abin da ke cikin matashin kai da ruwa sannan a sauke tsiri a wurin. Ta hanyar launi na mai nuna alama, zaka iya yin hukunci akan adadin parasites.

Wane tasiri suke da shi akan mutane fiye da haɗari

Kamar yadda aka ambata a sama, mites na lilin suna haifar da rashin lafiyan halayen a cikin mutane.

Hatsarin cizon kaska ta lilinWadannan kwari ba sa cizo, ba sa harbin mutane da dabbobi, ba sa manne da fatar jikinsu kuma ba masu dauke da cututtuka ba ne.
Abin da ke haifar da allergies a cikin mutaneƘananan barbashi na arachnids, najasar su, wanda ke dauke da sunadaran Der f1 da Der p1, suna da karfi. Idan ba ku yi yaƙi da kwari a cikin gidan ba, to, sakamakon zai iya zama mai tsanani: Quincke's edema, mashako, rhinitis na kullum.
SakamakonBugu da kari, a wasu lokuta, kama numfashi na iya faruwa saboda kumburin hanyoyin iska. Mafi saukin kamuwa da wadannan allergens su ne yara da ke zaune a cikin gidaje na birane. An sani cewa kusan kashi 70% na cututtukan asma sun riga sun kasance da rashin lafiyar ƙura.
Maganin alerjiMaganin rashin lafiyar ƙura yana raguwa zuwa shan maganin antihistamines da corticosteroids. Na farko yana hana siginar histamine, wanda ke rage yanayin sosai. Ƙarshen yana kawar da halayen kumburi a cikin hanyoyin iska, inganta aikin huhu.

Ticks a cikin matashin gashin tsuntsu: yadda za a rabu da su

Parasites ba su yarda da hasken rana mai haske da iska mai kyau ba, don haka masana sun ba da shawarar kada a yi gado nan da nan bayan barci, amma bari ya "numfashi".

Sinadaran

Akwai samfuran rigakafin kwari da yawa a kasuwa. Dukansu sun dogara ne akan tannin, borate, benzyl benzoate. Ana samun shirye-shiryen a cikin nau'i na feshi, iska, a cikin ruwa don ƙara zuwa foda kuma a matsayin hanyar tsaftace kayan daki da kafet.

1
Acaril
9.7
/
10
2
All-Rug
9.5
/
10
3
Allergoff
9.2
/
10
4
Akarosan
9.3
/
10
Acaril
1
Akwai shi azaman ruwa don ƙarawa injin wanki, da kuma foda don tsaftace kafet.
Ƙimar ƙwararru:
9.7
/
10
Плюсы
  • m saki form; rnhigh yadda ya dace.
Минусы
  • babban farashi.
All-Rug
2
Ana gabatar da miyagun ƙwayoyi a cikin nau'i na shamfu na musamman da kuma mayar da hankali.
Ƙimar ƙwararru:
9.5
/
10

Ana amfani da shi don tsaftace kafet ɗin da aka yi da tari na halitta da na roba, kayan da aka ɗaure. An shirya wani bayani daga mayar da hankali: a lokacin tsaftacewa na farko a cikin rabo na 1:30, to, ƙaddamarwa na 1:60 ya isa. Har ila yau, kayan aiki yana da tasiri akan naman gwari da mold.

Плюсы
  • kamshi mai daɗi; rnlow amfani.
Минусы
  • yana ɗaukar lokaci don shirya mafita.
Allergoff
3
Akwai nau'i biyu: maida hankali don wanke kayan kwanciya da feshi.
Ƙimar ƙwararru:
9.2
/
10

Ƙarshen na iya sarrafa barguna, matashin kai, kayan da aka ɗaure. Da miyagun ƙwayoyi ne low-mai guba, za ka iya amfani da abubuwa a cikin sa'a daya bayan amfani.

Плюсы
  • Ana iya amfani da abubuwa nan da nan bayan sarrafawa; rnhigh yadda ya dace.
Минусы
  • babban farashi.
Akarosan
4
Yana da tasirin acaricidal: yana shiga jikin ƙwayoyin cuta ta cikin murfin chitinous kuma yana haifar da mutuwarsu.
Ƙimar ƙwararru:
9.3
/
10

Har ila yau, miyagun ƙwayoyi yana ƙaruwa da feces na kwari, wannan yana ba ku damar tattara su tare da injin tsabtace tsabta. Abubuwan da ke cikin miyagun ƙwayoyi sun shiga cikin tsarin da ake bi da su, tasirin sa yana ɗaukar watanni 6-9.

Плюсы
  • tasiri sosai a cikin dogon lokaci.
Минусы
  • ba a sayar da ko'ina.

Magungunan magungunan gargajiya

Har ila yau, akwai hanyoyin jama'a na mu'amala da parasites da ke zaune a cikin matashin kai.

Maganin gishiriA cikin 1 l. ruwa narke 200 gr. gishiri tebur. Sanya adiko na goge baki a cikin maganin kuma bi da abubuwa da saman masana'anta, kurkura sills taga, allon allo. Ya kamata a yi tsaftacewa sau 2-3 a wata.
Mahimman maiLokacin tsaftacewa da wankewa, yi amfani da man lavender da lemun tsami. Shirya bayani: don lita 10. ruwa digo 5 na mai. Kurkura saman da ke cikin gidan tare da cakuda sakamakon. Lokacin wankewa, ƙara digo 2-3 na wani abu mai wari a cikin foda mai wanki.
Sabulun wanki da ammoniaShirya maganin sabulu da ammonia, zuba a cikin kwalban feshi, fesa kan kayan da aka sama da su da kafet. Tsaya bayan kammala bushewa.
Sharuɗɗan amfaniKafin sarrafawa, yara da dabbobi ya kamata a cire su daga wurin, saboda abubuwa da yawa suna da wari mai laushi. Lokacin tsaftacewa, kuna buƙatar amfani da na'urar numfashi da safar hannu masu kariya.

Ticks da ke zaune a cikin matashin kai: rigakafin kamuwa da cuta

Matakan rigakafin za su taimaka wajen rage yawan kwari, da kuma rage yawan haifuwarsu.

Kula da matasan kai tare da cikawa na halitta

Matashin gashin tsuntsu yana da wuyar kulawa. Wajibi ne a bushe su kowane lokacin rani, kuma daskare su a cikin hunturu. Bugu da kari, wajibi ne a wanke alkalami a kalla sau ɗaya a kowace shekara biyu. Yana da kyau a yi amfani da sabis na tsabtace bushewa, amma zaka iya yin shi da kanka:

  • zuba gashin tsuntsu a cikin jakar da aka shirya ta musamman, ɗaure shi sosai;
  • shirya maganin disinfectant: Mix 10 g a cikin lita 100 na ruwa. sabulun wanki da adadin ammonia iri ɗaya;
  • sauke jakar a cikin ruwan da aka samu kuma a jiƙa na tsawon sa'o'i 4, juya jakar lokaci-lokaci kuma ku durƙusa shi da hannuwanku;
  • kurkura jakar a cikin ruwa mai tsabta har sai ya zama m;
  • fitar da jakar zuwa iska mai kyau, bushe ta, girgiza lokaci-lokaci.

A lokaci guda, wanke tufafin gado a zafin jiki wanda ba kasa da digiri 60 ba, zafi zafi da ƙarfe ko tururi.

Tare da mites a gado: me yasa za ku kawar da matashin gashin gashin ku? - TSAYA 5, 22.01.2017/XNUMX/XNUMX

Madadin zuwa filler gashin tsuntsu

A halin yanzu, kasuwa yana ba da babban zaɓi na matashin kai tare da filaye daban-daban, waɗanda ba su da ƙasa a cikin halayen su zuwa ƙasa da gashin fuka-fuki, amma suna da damar cewa ƙurar ƙura ba ta fara a cikin su ba.

Lokacin zabar filler don matashin kai, wajibi ne a yi la'akari da halaye na mutum: shekaru, jinsi, abubuwan da ake so. Don haka ga yara, hypoallergenic fillers na asalin shuka sun fi dacewa.

A baya
TicksƘunƙarar kunne a cikin kuliyoyi: hotuna, haddasawa da bayyanar cututtuka, jiyya da rigakafin cutar na kowa da haɗari
Na gaba
TicksKnemidocoptosis a cikin parrots: jiyya na cuta mai banƙyama wanda ke shafar fata da wuraren da ke kusa da baki da cloaca
Супер
1
Yana da ban sha'awa
1
Talauci
2
Tattaunawa

Ba tare da kyankyasai ba

×