Gwani akan
kwari
portal game da kwari da hanyoyin magance su

Kaska a cikin cat: abin da za a yi da cizo, yadda za a kare dabba daga masu shan jini da kuma yadda za a bi da shi lokacin kamuwa da cuta

Marubucin labarin
Ra'ayoyin 249
11 min. don karatu

Yawancin masu shayarwa sun yi imanin cewa kamuwa da cutar kaska ba sa haifar da haɗarin lafiya ga cat. A hakikanin gaskiya, waɗannan dabbobin suna fama da cututtuka sau da yawa, duk da haka, wasu cututtuka na iya zama m a gare su. Don haka, kowane mai shi yana buƙatar sanin inda kaska za su iya ɓoye a jikin cat, yadda suke kama da abin da zai yi idan parasite ɗin ya ciji.

Menene kaska yayi kama akan cat

Ixodid ticks sune mafi haɗari ga kuliyoyi. Akwai nau'ikan nau'ikan irin waɗannan parasites, duk suna da fasali gama gari:

  • jiki yana da tsayi, sau da yawa launin toka, baki ko launin ruwan kasa;
  • ƙananan kai;
  • 4 nau'i-nau'i na paws;
  • garkuwa kare jiki;
  • Girman parasite na yunwa shine 3-4 mm., Lokacin da aka cika da jini, yana ƙaruwa da 10-15 mm.

Har ila yau, ana iya kai hari ga kuliyoyi da kaska nymph - wannan kwarin ne wanda bai kai ga girma ba. Nymph ya ɗan ƙanƙanta da kaska na manya kuma yana da ƙafafu guda 3. Kwayoyin cuta yana da wuyar taɓawa kuma yana motsawa da sauri.

Ticks a cikin cat: yadda haɗari

Yana da kyau a fahimci cewa ba cutar da kanta ba ce ke da hadari, illa dai cututtukan da ake iya kamuwa da su a sakamakon wannan harin. Mafi hatsarin kamuwa da kaska ga kuliyoyi sune piroplasmosis, encephalitis, borreliosis, hemobartonellosis.

A matsayinka na mai mulki, cututtuka sun fara bayyana kansu tare da alamun da ba na musamman ba, kuma idan mai shi bai yi zargin cewa dabba ya ci shi da kaska ba, ba a ba da taimako a cikin lokaci ba.

Abin takaici, waɗannan cututtukan suna da alaƙa da hanya mai tsanani kuma galibi suna haifar da mutuwa. Kyakkyawan tsinkaya mai yiwuwa ne kawai a lokuta inda aka fara jiyya a cikin lokaci.

Ticks a cikin kuliyoyi: tsarin kai hari

Ticks makafi ne, suna samun wadanda abin ya shafa tare da taimakon gabobin hankali na musamman. Wani cat da ke wucewa ta wurin farautar parasite ya zama abin kai hari: kaska yana yin tsalle kuma, manne da layin gashi, yana motsawa zuwa jikin dabbar.

Na gaba, parasite yana neman yanki a jiki, mafi ƙarancin rufe da gashi.

Mafi sau da yawa, wannan shine yankin bayan kunnuwa, ciki, tawul, idanu. Kwarin yana tono a cikin gashi tare da tanti, ya huda fata kuma ya fara aikin shan jini. A wannan lokaci, ana iya cire parasites kawai tare da taimakon fasaha na musamman. Idan ba a yi komai ba, kwayar cutar za ta sha jini ta fado da kanta.

Kaska cat: alamun cizo

Alamun cizo bazai bayyana nan da nan ba, amma bayan makonni 2-3. A wannan lokacin, mai shi, wanda ya san cewa kaska ya kai wa dabbar hari, ya kamata ya kula da yanayinta a hankali. Alamu masu haɗari waɗanda yakamata su tuntuɓi likitan dabbobi nan da nan:

  • asarar nauyi, ƙin cin abinci;
  • lethargy, rashin sha'awar a waje duniya;
  • karuwa cikin zafin jiki;
  • zawo da amai;
  • tari, ƙarancin numfashi, bugun zuciya;
  • yellowness na mucous membranes;
  • jini a cikin fitsari.

Abin da za a yi idan cat yana da kaska: matakan tsaro

Kada ku fara gwajin tare da hannaye marasa tsaro: dole ne ku sanya safofin hannu na roba nan da nan. Yana da kyau a sanya cat a kan haske mai haske: ta wannan hanyar za ku iya lura da kaska mai gudu nan da nan. Dole ne a samar da haske mai kyau. Kada ku bincika cat a kan kafet, kayan da aka ɗora - kaska na iya tserewa da sauƙi a ɓoye a can. Wajibi ne a shirya akwati tare da murfi mai mahimmanci a gaba don sanya parasite a ciki.

Yadda ake cire kaska idan har yanzu bai makale ba

Wajibi ne a cire kaska tare da safofin hannu, zaka iya amfani da jakar filastik. Babu wani hali da ya kamata ka sanya matsa lamba mai yawa akan parasites - ana iya murƙushe shi kuma kamuwa da cuta zai ƙare akan fatar ɗan adam. Kwayar da ba a samu an makala ba, sai a lalata ta ta hanyar konewa, kada a wanke magudanar ruwa ko a tura ta cikin kwandon shara – hakan ba zai halaka shi ba, sai ya kai wa wani hari.

Yadda ake fitar da kaska mai makale

Akwai hanyoyi da yawa don fitar da parasite mai makale:

Tare da tweezers na musamman

Ana sayar da kayan aikin a kowane kantin magani na dabbobi. Wajibi ne a tura gashin dabbar a wurin da aka ciji, karbi kwayar cutar a kusa da fata kamar yadda zai yiwu. Bayan haka, fara motsi na juyawa ta kowace hanya. Yawancin lokaci, juyi 2-3 sun isa don cire kaska. Bayan kammala aikin, wajibi ne a bi da wurin cizon tare da kowane maganin antiseptik.

na yau da kullun tweezers

Idan babu tweezers na musamman, zaku iya amfani da na yau da kullun. Hanyar iri ɗaya ce. Yana da mahimmanci kada a ja kwarin da ƙarfi zuwa sama - tare da irin wannan motsi, mai yiwuwa shugaban ƙwayar cuta zai fito kuma ya kasance a ƙarƙashin fata.

Insectoacaricidal saukad

Ana iya siyan irin waɗannan magungunan a kantin magani na dabbobi. Aiwatar da ɗigon digo zuwa wurin cizon. Bayan kamar minti 30, kwayar cutar za ta fado da kanta.

Abin da za a yi bayan cire kaska

Bayan cire kaska, kana buƙatar tabbatar da cewa ba a bar kansa a ƙarƙashin fata ba. Dole ne a bi da wurin cizon tare da maganin antiseptik: aidin, maganin barasa, kore mai haske. Idan cat yana da rashin lafiyan halayen a baya. a matsayin ma'aunin rigakafi, ana ba da shawarar ba ta maganin antihistamine.
Idan har yanzu wani ɓangare na kaska ya kasance a ƙarƙashin fata, zaka iya ƙoƙarin cire shi tare da allura daga sirinji, amma wannan yana yiwuwa ne kawai idan cat yana da yanayin kwantar da hankali. Idan cire kai ya kasa, wajibi ne a tuntuɓi likitan dabbobi, kamar yadda baƙon jiki a ƙarƙashin fata zai haifar da samuwar suppuration.

Tare da kaska

Dole ne a aika da kwayar cutar zuwa dakin gwaje-gwaje na musamman don tantance kamuwa da cututtuka. Sanya kaska a cikin akwati na musamman tare da murfi mai tauri, yana da kyau a saka auduga da aka jika da ruwa a ciki, sannan a ajiye kwandon a cikin firiji kafin a aika zuwa dakin gwaje-gwaje. Gara idan parasite din yana raye. Idan bincike ba zai yiwu ba, ya kamata a ƙone kwarin.

Tare da cat

Yakamata a kai rahoton cizon kaska ga likitan dabbobi. Lokacin shiryawa don yawancin cututtuka yana ɗaukar makonni 2-3. A wannan lokacin, wajibi ne a kafa kulawar hankali game da halin dabba, idan alamun bayyanar cututtuka sun bayyana, sanar da likita.

Abin da ba za a yi ba lokacin fitar da kaska

Ba za ku iya yin amfani da hanyoyin jama'a ba tare da tunani ba: ambaliya parasites tare da mai, sunadarai (giya, acetone, da sauransu). Kaska ba zai fado daga wannan ba kuma ba zai sassauta rikon ta ba. Mai yiwuwa, zai mutu, yayin da proboscis zai huta kuma abubuwan da ke cikin ƙwayar ƙwayar cuta za su shiga cikin jinin cat, wanda zai kara haɗarin kamuwa da cuta sosai. Wasu kurakurai na yau da kullun yayin fitar da parasite:

  • kaifi, motsi motsi - kusan lalle kai zai fita kuma ya kasance a ƙarƙashin fata;
  • kama kwarin da ciki - yana da sauƙin murkushewa, abin da ke cikin ciki ya kamu da cutar zai shiga cikin jinin dabba.

Jiyya na cats daga ticks a gida

Ba wai kawai ticks na ixodid ba, har ma da sauran nau'o'in parasites, misali, kunnuwan kunne da scabies mites, demodex, da sauransu, na iya cutar da lafiyar dabba. Ba a ba da shawarar yin maganin kuliyoyi ga kowane nau'in parasites kawai a gida: likita a cikin dakin gwaje-gwaje dole ne ya ƙayyade nau'in kamuwa da cuta, yin ganewar asali kuma ya ba da shawarwari masu dacewa. Akwai rukunin magunguna da yawa waɗanda galibi likitocin dabbobi ke ba su don magani da rigakafin cututtukan da ke haifar da kaska.

Na musamman saukad da kariya ba kawai daga arachnids, amma kuma daga sauran parasites, kamar fleas. Ana amfani da samfurin tsakanin ruwan kafada - a can cat ba zai iya lasa shi ba. Abubuwan da ke aiki na miyagun ƙwayoyi suna shiga cikin glandon sebaceous, kori ko kashe ticks. A halin yanzu, ana la'akari da digo a matsayin mafi inganci kuma mafi aminci don yaƙar ƙwayoyin cuta a cikin dabbobin gida. Babban mahimmancin irin waɗannan kwayoyi shine babban guba. Yawancin su ba su dace da raunana ba, masu ciki masu ciki, kittens.
Kayan aiki shine tsiri na masana'anta ko fata da aka lalata tare da wakili na musamman don tunkuɗe arachnids. Collars suna da sauƙin amfani kuma suna da tasiri, amma suna da guba sosai kuma yakamata a yi amfani da su akan kuliyoyi masu lafiya kawai.
A cikin magungunan jama'a, ana amfani da decoctions na ganye tare da kaddarorin ƙwari da kaddarorin don yaƙar parasites. Wadannan ganye sun hada da: wormwood, chamomile, celandine da calendula. Don magani da rigakafin cututtuka, ya kamata ku shirya decoction mai karfi da kuma wanke dabba a ciki. Dole ne a fahimci cewa wannan hanya ba ta da tasiri a matsayin hanya mai zaman kanta, an bada shawarar hada shi tare da wasu.

Maganin kyanwa da masu ciki

Cats masu ciki da kyanwa suna da nau'i mai rauni, tun da dukansu ba su riga sun kafa tsarin rigakafi ba. Sau da yawa sun fi kamuwa da kamuwa da cuta kuma cutar tafi tsanani fiye da sauran dabbobi, don haka dole ne a mai da hankali sosai ga rigakafin hare-haren kaska a kan kuliyoyi da kyanwa.
Lokacin zabar magani ga mata masu juna biyu, an sanya rayuwar balagagge sama da rayuwar zuriyarta. Don dalilai na lafiya, ana ba wa mata masu juna biyu maganin rigakafi. Ana kuma ba kittens maganin rigakafi da kulawar tallafi idan ya cancanta. Dabarun jiyya a kowane hali likita ne ya ƙaddara.
Shin kaska ta cije katsina?
Haka ne!A'a...

Cututtuka na kuliyoyi lalacewa ta hanyar mites kunne: hoton asibiti da hanyoyin magani

Mite na kunne wani abu ne na ƙananan ƙwayoyin cuta wanda ke ciyar da ƙananan fata a cikin kunne. Cutar da wannan arthropod ke haifarwa ana kiranta otodectosis. Bayyanar cututtuka na kamuwa da mite kunne:

  • cat da fushi yana tozarta kunnuwansa, yana iya tafiya tare da karkatar da kansa zuwa gefe;
  • halin rashin natsuwa;
  • karuwa cikin zafin jiki;
  • fitar da yawa daga kunne, samuwar scabs da ɓawon burodi.

Dabarun jiyya na otodectosis ya dogara da rashin kula da cutar. Da zarar an gano kwayoyin cutar, za a sami nasarar samun nasarar maganin. Idan cutar ba ta yi tsanani ba, magani ya ƙunshi kula da kunnen ciki tare da magungunan kwari na musamman da magungunan kashe kumburi. Hakanan zai buƙaci hadadden magani na dabba tare da maganin kwari. Idan cutar ta ci gaba, ana iya buƙatar maganin rigakafi.

Cututtuka na kuliyoyi lalacewa ta hanyar mites subcutaneous: hoto na asibiti da hanyoyin magani

Hakanan akwai cututtuka da yawa waɗanda mites subcutaneous ke haifar da su. Rarraba ya dogara ne akan nau'ikan ƙwayoyin cuta waɗanda ke haifar da haɓakar su. Magungunan irin waɗannan cututtuka sun haɗa da maganin gida na yankunan da aka shafa, yin amfani da maganin kwari, magungunan ƙwayoyin cuta, maganin cututtuka, a wasu lokuta, ana amfani da magungunan ƙwayoyin cuta.

Cututtuka na kuliyoyi lalacewa ta hanyar ixodid ticks: hoto na asibiti da hanyoyin magani

Ixodid ticks suna ɗauke da cututtuka da yawa waɗanda ke da haɗari ga kuliyoyi. Tsakanin su:

  1. Anemia mai kamuwa da cuta ko hemobartonellosis. Cutar ta samo asali ne daga ƙwayoyin cuta masu cutar da jajayen ƙwayoyin jini da kyallen jikin gabobin ciki. Launuka da ƙwayoyin cuta ke haifarwa suna da tsanani sosai: ƙwayar kasusuwa da tsarin lymphatic sau da yawa suna wahala. Kwayar cutar tana haifar da anemia, wanda hakan ya kara tsananta yanayin dabba. Akwai furta canje-canje a cikin hali - cat ya zama m, rashin tausayi, ba sha'awar abin da ke faruwa a kusa da ita. Alamar alama ta hemobartonellosis ita ce fitsari yana samun launin ruwan hoda. Bugu da ƙari, ƙwayoyin mucous sun zama icteric, akwai damuwa a cikin aikin zuciya. Tare da taimakon farfadowa, za ku iya samun cikakkiyar farfadowa, amma rashin hankali na cutar shine cewa bayyanar cututtuka na iya bayyana kawai a mataki na gaba. Koyaya, mace-mace daga cutar anemia ba ta da yawa. Don maganin hemobartonellosis, ana amfani da maganin rigakafi na tetracycline, anti-inflammatory, antihistamines, da bitamin. Hanyar magani da sashi an ƙaddara ta likitan halartar likita.
  2. Theileriosis. Babban dalilin cutar shine protozoa na jinsin Theileria. Kwayoyin cuta suna kai hari ga jajayen ƙwayoyin jini da tsarin nama na jiki. Cutar tana da saurin ci gaba: da farko cat ya ƙi cin abinci, aikinsa ya ragu, kuma bayan kwanaki 1-2 zafin jiki ya tashi zuwa matakai masu mahimmanci, numfashi yana damuwa, ƙwayoyin mucous sun zama kodadde. Yawan mace-mace daga theileriosis yana da yawa. Jiyya ya ƙunshi amfani da takamaiman magungunan zazzabin cizon sauro.

Cututtukan da aka kwatanta ba su ne kawai cututtuka masu yuwuwa da cat zai iya samu daga kaska ixodid ba. Har ma da ƙwayoyin cuta masu haɗari sun cancanci kulawa ta musamman - sun fi yawa, cututtukan da suke haifar da rashin fahimta.

Ciwon ƙwayar cuta mai kaska a cikin cat

Kwayar cutar da ke haifar da kaska tana haifar da kwayar cutar da ke shiga cikin jinin dabba a lokacin da kwayar cuta ta ciji ta. Tare da kwararar jini, ya kai ga kwakwalwa, yana rinjayar al'amuran launin toka, yana haifar da kumburi na cortex. A sakamakon haka, matsaloli masu tsanani sun taso: inna, ciwon farfadiya, asarar hangen nesa. Sau da yawa cutar tana mutuwa.

Hoton asibiti na cutar

A cikin kuliyoyi tare da tsarin rigakafi mai ƙarfi, yanayin cutar na iya ɗaukar har zuwa makonni 2. Alamomin farko sun riga sun zama sananne a lokacin shiryawa: rauni, ƙin cin abinci, ɗan ƙara yawan zafin jiki. Bayan makonni 1-2, munanan take hakki sun bayyana: malfunctions na tsarin juyayi na tsakiya - inna, damuwa, asarar sani.
A cikin dabbobi masu raunin tsarin rigakafi, cutar ta ci gaba da sauri, abin da ya faru yana faruwa a cikin 'yan sa'o'i kadan bayan cizon. Kwana guda bayan haka, ba za a iya manta da alamun kamuwa da cuta ba: zazzaɓi ya bayyana, cat ɗin ya tashi, zawo yana faruwa, yalwar salivation, ƙwayoyin mucous sun zama kodadde. Sannan akwai gurguje, rashin hayyacinta.

Hanyoyin jiyya

Don maganin cututtukan ƙwayar cuta mai kaska, corticosteroids, alluran jijiya ana amfani da su. Hakanan ana amfani da maganin bayyanar cututtuka: magungunan antipyretic da analgesic. Tare da wannan, likitan dabbobi na iya rubuta abubuwan sha da immunomodulators.

«Энцефалиты у собак и кошек», Н. В. Уланова

Shin cats suna samun piroplasmosis?

A cikin wallafe-wallafen dabbobi na gida, an yi imani da cewa kuliyoyi ba sa fama da piroplasmosis (babesiosis). Duk da haka, aikin ya nuna cewa kamuwa da cat tare da wannan ƙwayar cuta yana yiwuwa, ko da yake yana da wuya. Piroplasmosis cuta ce mai haɗari mai haɗari. Ma'anar abin da ke haifar da ƙwayar cuta ce ta ƙananan ƙwayoyin cuta wanda ke kai hari ga jajayen ƙwayoyin jini, yana haifar da mutuwarsu a hankali. Alamomin cutar:

Idan babu magani, dabbar ta mutu. Ana amfani da magungunan zazzabin cizon sauro don magance baresiosis.

Sau nawa ya kamata a yi wa cat maganin kaska?

Dole ne a gudanar da maganin rigakafi don kuliyoyi sau ɗaya kowace rana 23-25.

Kula da kula da dabbobin ku

Yanayin tsarewa yana da tasiri mai mahimmanci akan matakin rigakafi na dabba. Cats masu haɓaka tsarin rigakafi ba su da saurin kamuwa da cututtuka, suna da wuya su fuskanci matsalolin cututtuka. Manyan shawarwari:

Matakan hanyoyin kariya

Kada ku yi sakaci da matakan kariya na cizon kaska: kamar yadda aka ambata a sama, yana da sauƙin aiwatar da matakan rigakafi na yau da kullun fiye da magance sakamakon cizon ƙwayar cuta. Matakan hana kai hari kan cats:

  • guje wa hulɗa da dabba tare da dangi batattu;
  • yin amfani da kayan kariya a cikin nau'i na sprays, aerosols da kwala;
  • idan cat ya fita waje, kafin ya bar ta ta shiga cikin ɗakinta, gudanar da bincike: tsefe gashin da tsefe, duba wuraren da kwayoyin cutar suka fi son su tsaya;
  • na yau da kullum alurar riga kafi, degilmetization, disinsection.
A baya
TicksYadda za a cire kaska daga cat a gida da abin da za a yi bayan cire parasite
Na gaba
TicksOrnithonyssus bacoti: kasancewar a cikin Apartment, bayyanar cututtuka bayan cizo da kuma hanyoyin da za a rabu da mu da sauri daga gamas parasites
Супер
1
Yana da ban sha'awa
0
Talauci
0
Tattaunawa

Ba tare da kyankyasai ba

×