Ruwan ƙwaro: matalauci mai iyo, matukin jirgi mai kyau

Marubucin labarin
Ra'ayoyin 514
4 min. don karatu

Koguna da tafkuna suna da nasu flora da fauna. Bambance-bambancensa ya dogara da tsarin zafin jiki na yankin da yanayin ruwa. Ɗaya daga cikin mazaunan da ba a saba ba za a iya kira shi mai son ruwa - irin ƙwaro da ke zaune a cikin ruwa.

Ruwan ƙwaro: hoto

Bayanin masoya ruwa

name: masoya ruwa
Yaren Latin:Hydrophilidae

Class Kwari - Kwari
Kama:
Coleoptera - Coleoptera

Wuraren zama:kauri da duwatsu kusa da tafkuna
Mai haɗari ga:kananan kifi da kifi
Hanyar halaka:ba dole ba

Beetles suna da katon kai mai manyan idanu da barasa masu motsi. Tsarin duk wakilan nau'in nau'in iri ɗaya ne, kuma girma da inuwa sun bambanta dangane da nau'in.

size karami daga 13 zuwa 18 mm. Jiki yana da nau'in convex, siffar ovoid. Launin zaitun baki. Palpi suna da duhu a launi. A kan elytra akwai layuka da yawa na huda da wasu gashi, da kuma a kan gaɓoɓi. 
size babba mai son ruwa daga 28 zuwa 48 mm. Jikin baƙar fata ne mai launin kore. Akwai jajayen tabo a cikin ciki. Hannun kafafu na nau'in ninkaya. In ba haka ba, sun kasance iri ɗaya kuma ba sa bambanta ta kowace hanya.

Habitat

Ruwan ƙwaro.

Babban ƙwaro na ruwa.

Turai, Kudancin Urals, Yammacin Siberiya sune wuraren zama na ƙananan masu son ruwa. Babban mai son ruwa yana zaune a Turai, Bahar Rum, Caucasus, Tsakiya da Tsakiyar Asiya, Kudancin Siberiya, yankin Bahar Black, China, da Indiya. Banda kowane nau'in shine Arewa mai Nisa.

Dukansu nau'ikan sun gwammace ƙanana, ƙananan gaɓoɓin ruwa tare da ciyayi na ruwa da ƙasa mai laka. Akwai nau'ikan masoyan ruwa waɗanda ke rayuwa a cikin ragowar tsiro mai ruɓe ko taki.

Tsarin rayuwa

Biyu

Mating na beetles fara bayan karshen wintering. Mata suna zaɓar ganye daga shukar ruwa don saƙa kwakwa. Maza a wasu lokuta suna shiga cikin wannan tsari.

Kwanciya a cikin kwakwa

Kwakwar tana da siffa mai kama da jaka. Adadin kwakwa ba zai wuce 3 ba. Yana ɗaukar awanni 5 kafin a saƙa kwakwa ɗaya akan matsakaici. A wannan lokacin, ƙwaro ba ya cin komai. Kamun ya kai qwai 50.

Bayyanar tsutsa

Bayan kwanaki 14, tsutsa suna ƙyanƙyashe. Larvae tare da fuka-fukan fuka-fuki a gefe da ƙugiya masu ƙaho 2 a cikin ƙarshen ɓangaren ciki. Suna da kiba da ƙulle-ƙulle, tare da gajerun ƙafafu.

girma

Har zuwa farkon molt, suna ci gaba da rayuwa a cikin kwakwa. Samuwar, tsutsa tana da molts 2. Tsuntsayen fari ne. Siffar jiki mai siffar mazugi ce kuma mai kauri. Girman jiki daga 6 zuwa 9 mm.

Pupation

Wata babbar tsutsa ta fito daga cikin ruwa don yin rami a cikin ƙasa mai jika. Na gaba ya zo da tsarin pupation. Bayan 'yan makonni, matasa sun bayyana kuma su sake komawa cikin tafki.

Abincin Aquarius

tsutsa irin ƙwaro a cikin ruwa.

tsutsa irin ƙwaro a cikin ruwa.

Abincin ƙaramin mai son ruwa ya ƙunshi dabbobin ruwa masu zaman kansu ko marasa lafiya. Baligi mai son ruwa yana cinye algae filamentous, sassa masu laushi na shuke-shuken ruwa, da ragowar dabbobin da suka mutu. Ba zai ƙi jinkirin katantanwa ko tsutsotsi ba.

Larvae masu lalata suna ciyar da ƙananan mazaunan ruwa - soya da tadpoles. Sau da yawa sukan ci dangi, domin ko kadan ba kwari ba ne masu zaman lafiya.

Salon

Abin sha'awa, duk da sunan da ba a saba da su ba, irin wannan nau'in ƙwaro ba shi da wata basira ta musamman don motsawa a ƙarƙashin ruwa.

Mai son ruwa babba ne.

Mai son ruwa babba ne.

Beetles suna iyo a hankali tare da taimakon gaɓoɓin tsakiya da na baya. Girman yana hana su yin iyo da kyau, suna motsa tafin hannu ba da gangan ba. Sau da yawa rarrafe a kan tsire-tsire na ruwa, duwatsu, algae, sun fi son zama a cikin rana.

Yana iyo sama, kan yana saman. A wannan yanayin, gashin baki yana haɗuwa da ruwa. Aquarius yana numfashi tare da taimakon thoracic spircles. Suna tsakanin mesothorax da prothorax. A cikin tsutsa, spiracles suna cikin ɓangaren ƙarshen ciki. Larvae suna cikin ruwa koyaushe. Sun gwammace su yi farauta a kwanton bauna.

Da dare, wakilan manya suna fitowa daga ruwa kuma su tashi. Suna iya samun babban gudu a cikin jirgin. Suna tashi da kyau fiye da yadda suke iyo.

makiya na halitta

Kuna tsoron kwari?
A Babu
A hankali ƙwaro yana son maƙiyansa su cinye shi. Na farko daga cikinsu shine ƙwaro mai iyo, wanda ke jin dadi sosai a cikin ruwa fiye da mai son ruwa. Ya kama ƙwaro ya buga wuya.

Kwari, tsuntsaye da dabbobi ma suna farautar ƙwaro. Dabbobi masu rarrafe, kifaye da masu amphibians suna cinye babban mai son ruwa mai kitse. Amma yana da kariya mai kyau - yana jefa gruel tare da wari mai banƙyama. Wata hanya kuma ita ce creak tare da ɓangarorin fuka-fuki akan ciki.

Kwadi masu ruwa da gastrointestinal tract

Wani misali mai ban mamaki na son rai, wayo da ƙwazo shi ne hanyar da ƙwaro mai ruwa ke bi ta hanyar ɓangarorin ciki idan kwaɗo ya ci ta. Saboda ajiyar iskar oxygen a ƙarƙashin fuka-fuki, ba ya mutuwa nan da nan, amma yana wucewa ta sassa da yawa na tsarin narkewa.

Suna motsa tafin hannunsu sosai, don haka ba su da lokacin shan wahala daga ruwan ɗigon ciki. Kuma yaƙi mafi ƙarfi a cikin sashe na ƙarshe. Beetles suna motsa cloaca da ƙarfi kamar yadda zai yiwu, ta haka ne ya sa kwaɗo ya so ya sake dawo da ragowar ta hanyar. Kuma ƙwaro mai son ruwa mai wayo ya kasance lafiya da lafiya.

Wani irin irin ƙwaro na iya tserewa daga bututun kwadi /

Nau'in beetles na ruwa

Iyalan masu sha'awar ruwa suna da yawa, suna da nau'ikan sama da 4000. Akwai game da 110 a cikin ƙasa na Rasha.

ƙarshe

Ƙwayoyin ruwa suna taka muhimmiyar rawa a cikin sarkar abinci. Sai kawai manyan tsutsa masu cin abinci mai yawa na soya suna da haɗari. Ga kamun kifi, wannan yana cike da babbar lalacewa.

A baya
BeetlesCrimean gizo-gizo: dumi yanayi masoya
Na gaba
BeetlesAmfanin tsutsa na bronzovka irin ƙwaro: yadda za a bambanta shi daga cutarwa May ƙwaro
Супер
2
Yana da ban sha'awa
1
Talauci
0
Tattaunawa

Ba tare da kyankyasai ba

×