Bumblebee da hornet: bambanci da kamanceceniya na faifai masu tsiri

Marubucin labarin
1172 views
3 min. don karatu

Kwarin da ke kewaye da dumamar yanayi suna aiki koyaushe. Ba shi yiwuwa a yi tunanin makiyaya ba tare da buzzing kwari ba. Akwai ƙwari masu tsiri iri ɗaya iri ɗaya. Waɗannan ƙudan zuma ne, kudan zuma, bumblebee da ƙaho, waɗanda ke da bambance-bambance, duk da kamanceceniya na waje.

Wasp, kudan zuma, bumblebee da hornet: daban-daban da kama

Da yawa suna rikitar da kwari masu tsiri iri ɗaya. Bambancin gashin gashi yakan taimaka wajen tantance nau'in kwari, amma kuma baya taimaka wa jahili wajen tantance ainihin nau'in.

Bumblebee, kudan zuma da ƙudan zuma iri-iri ne na Hymenoptera. Hornets sun bambanta daban, suna da girma a girmansu, amma suna ɗaya daga cikin nau'in zazzagewa.

Halin kwatankwacin hali

Kudan zuma abokan mutane ne. Suna sanannun tsire-tsire na zuma, suna da amfani, amma suna ciji. Sun fi kama da bumblebees a bayyanar, wannan yana bayyana musamman a cikin gashin jiki. Sun kasance mataki ɗaya mafi girma a cikin juyin halitta fiye da wasps. Kudan zuma da wuya su ciji, suna mutuwa bayan cizo. 
Wasps hanya ce ta tsakiya. Masu cin ganyayyaki ne, wasu masu cin nama ne. Amma sun fi kyau, santsi, ba tare da gashi ba. Suna da tashin hankali, amma a cikin matsakaici. Kafin yin rowa, suna ba da kashe kai. Wasu ba su da aure. 
Hornets wani nau'i ne na al'amuran zamantakewa, mafi girma a cikin duk wakilai. Suna cutar da tsire-tsire na zuma da yawa. Hornets suna harbi mutane da zafi, kuma gidajensu aikin fasaha ne na gaske. Amma suna taimaka wa lambu don halakar da kwari.
Bumblebees fitattun filaye ne masu kauri, masu kama da kudan zuma, amma sun fi girma. Suna yin zuma, amma da wuya a samu da adanawa. Amfanin su shine cewa bumblebees suna pollinate shuke-shuke, har ma a cikin yanayi mafi sanyi da waɗanda ba sa son ƙudan zuma. 

Don bayyana bambance-bambance da kamancen kwari, ana tattara halaye a cikin tebur mai kwatanta.

AlamarRuwaBeeHornetBumblebee
Girma da inuwaYellow-baki, daga 1 zuwa 10 cmBaƙar fata ko launin toka-rawaya, da wuya kodadde. 1-1,4 cmOrange-baki, kusan 4 cmYellow-baki, tare da farin 0,7-2,8 cm.
Cizo da haliCizo da cizo, watakila sau da yawaCiwon daji kawai idan aka yi barazana, ya mutu daga baya.Kwantar da hankali, da wuya cizo, amma cizon yana da zafi sosai.Mai zaman lafiya, harba idan an yi barazana.
Siffofin salon rayuwaAkwai masu zaman kansu da jama'a.Mafi sau da yawa suna rayuwa a cikin iyalai, nau'ikan nau'ikan iri ɗaya ne.Suna zaune a cikin mulkin mallaka, suna da matsayi.Iyali kwari tare da m tsari.
Inda suke hunturuSuna yin hibernate, masu zaman kansu suna yin barci a ƙarƙashin haushin bishiyoyi.Rage ayyuka a gidanku.Mata masu haifuwa ne kawai suke yin hibernate.A cikin tsaga, ramuka, tsagewa da sauran wuraren da aka keɓe.
LifespanMatsakaicin watanni 3Dangane da nau'in 25-45 kwanakin.Maza har zuwa kwanaki 30, mata kimanin kwanaki 90.Kimanin kwanaki 30, kwari na shekara guda.
Yawan nau'inFiye da dubu 10Fiye da ton 20 na nau'iniri 23 na kwariiri 300
gidauniyaDaga kayan kamar takarda, yayyage guntuwa da sake sarrafa su.Ƙwayoyin zuma masu kama da juna a jere, an yi da kakin zuma.Anyi da takarda, mai kama da zazzage. Wurare masu ɓoye, kariya daga baƙi.A cikin ƙasa, a saman, a cikin bishiyoyi. Daga ragowar, ulu da ulu.
ZamaKwari mai ban haushi, zai iya kai hari ba tare da dalili ba.Yi madaukai a kusa da abu, bincika shi don haɗari.Na farko ba ya kai hari, kawai idan akwai haɗari.Ya tashi ya rabu, ba ya damun kansa idan ba ku taɓa shi ba.
Jirgin samaDa sauri sosai, jerks da zigzags.A hankali, kamar yana shawagi akan iska.Zigzags da jerks, gudun yana ɗan ƙasa kaɗan fiye da wasps.A auna, yanke iska, sukan kada fikafikansu.

Bumblebee da hornet: kamance da bambance-bambance

Kamanceceniya da bambance-bambancen kwari na iya kuma yakamata a yi la’akari da waɗanda suke son sanin yadda ake hali a cikin yanayin da kwari ke kusa. Har ila yau, ya kamata mutanen da ke yin aikin gida su wakilci wanda suka hadu. Kuma, mahimmanci, idan cizo ya faru, wajibi ne a fahimci hadarinsa.

Bumblebee wakilin kwari ne na pollinating, wanda aka rufe da gashi sosai. An rufe shi da ratsi masu fadi, masu haske na iya zama rawaya, orange ko ja. Bumblebees kwari ne na zamantakewa, amma suna tashi su kadai don pollen. Masu aiki tuƙuru sun farka da wuri fiye da wasu kuma ba sa tsoron ƙarancin zafi. Bumblebees sun fi son gina gidajensu a wuraren da aka keɓe - a cikin ƙasa, a kan akwati ko a cikin rami, suna son gidajen tsuntsaye a wuraren shakatawa da lambuna. Bumblebee yana cizo ne kawai idan yana cikin haɗari nan take. Lokacin da mutum ya murkushe shi ko kuma ya rataye gida ba da gangan ba, yakan yi kasadar dunke. A wasu lokuta, kwarin zai tashi ta hanyar kasuwancinsa kawai. 
Hornet shine mafi girman wakilcin al'amuran zamantakewa. Yana da ɗan ƙaramin aikin pollination, yana da rawar daban. Kwarin mafarauci ne, sau da yawa yana farauta akan aphids da sauran ƙananan kwari. Amma yana da m kuma ƙudan zuma sau da yawa wahala, sun mutu. Ana iya samun gidajen hornet a cikin ramukan dutse, ƙarƙashin duwatsu, baranda da cornices. Cizon ƙaho yana tare da kumburi da ƙonewa, dafinsa mai guba ne kuma ga masu fama da rashin lafiyan yana iya cika da girgizar anaphylactic. A cikin hare-haren wuce gona da iri da kuma yanayin kariyar kai, ƙaho za su iya cizo su harba ganima. 

ƙarshe

Bumblebee da hornet sun bambanta da kama. Wadannan kwari masu baƙar fata da rawaya sukan tashi a cikin lambun daga fure zuwa shuka. Yin la'akari da su a hankali zai taimaka wajen sanin kwatancin da siffofin wani kwari.

A baya
Gaskiya mai ban sha'awaYadda bumblebee ke tashi: ƙarfin yanayi da ka'idodin aerodynamics
Na gaba
Bishiyoyi da shrubsViburnum kwari da kuma sarrafa su
Супер
6
Yana da ban sha'awa
3
Talauci
5
Tattaunawa

Ba tare da kyankyasai ba

×