Gwani akan
kwari
portal game da kwari da hanyoyin magance su

Cabbage tashi: hoto da bayanin kwaro mai fuka-fukai biyu

Marubucin labarin
Ra'ayoyin 327
5 min. don karatu

Guda kabeji na bazara, duk da bayyanarsa mara lahani, yana haifar da matsala mai yawa ga masu lambu. Kwaro na iya haifar da mummunar lalacewa ga kayan lambu na cruciferous a cikin ɗan gajeren lokaci - kabeji, radish, radish, swede.

Kabeji gardama: bayanin da ci gaban sake zagayowar na kwaro

Kwarin na cikin dangin furen kwari ne kuma a zahiri yana kama da kudaje na yau da kullun, amma idan aka yi nazari sosai, ana iya lura da bambance-bambance - ratsi mai duhu a cikin ciki da ratsi na tsaye 3 akan kirji. Tsawon maza shine 5-5,5 cm, mata suna da tsayi kadan - 6-6,5 cm. Launi yana da haske ko launin toka mai haske, fuka-fuki suna bayyana.

Main matakai na sake zagayowar rayuwar kwaro:

  • kwai;
  • tsutsa;
  • chrysalis;
  • imago (adult).
Yawan tashi na kwari yana farawa a ƙarshen bazara, lokacin da ƙasa ta yi zafi, kuma matsakaicin zafin rana ya kai +18 digiri. Bayan 'yan kwanaki bayan fitowar, ƙudaje sun fara farawa da rayayye, kuma bayan mako guda, mata sun fara yin ƙwai. Don oviposition, kwari suna zaɓar wurare kusa da wuyan shuka akan ƙasa ko a cikin ƙananan ɓangaren ganyen kabeji.
An lura cewa kwari sun fi son tsire-tsire masu ƙarfi ne kawai, tun da rashin danshi yana da mummunar tasiri ga ci gaban embryos - yana rage ci gaban su, kuma a wasu lokuta yana haifar da mutuwarsu. Qwai fari ne, masu tsayin oval. Yawancin lokaci mata suna yin ƙwai a cikin rukuni na 2-3. Gabaɗaya, kwarin na iya yin ƙwai 100-150 a duk rayuwarsa.
Larvae (tushen tsutsotsi) suna bayyana bayan kwanaki 4-6. Mutane da yawa suna da siffar tsutsa, tsayin jikin su yana da kusan 8 mm., Launi yana da fari ko rawaya. Tsutsotsi suna shiga cikin ƙasa kuma su ciji tushen tushen shuka, suna barin tushen famfo kawai. A cikin tushen ko tuber, kwari suna tasowa a cikin kwanaki 20-30, suna ciyar da ruwan 'ya'yan itace na shuka kuma suyi ta hanyoyi da yawa.
A cikin ci gaban su, larvae suna shan molts 3, bayan haka sun wuce zuwa mataki na pupal, a lokacin lokacin hunturu suna rayuwa a cikin wannan yanayin. Tare da zuwan zafi, manya suna fitowa daga pupae, waɗanda ba su haifar da haɗari kai tsaye ga tsire-tsire kuma suna ciyar da pollen.

Nau'in kabeji kwari

Yawancin kwari na kabeji ana raba su zuwa nau'ikan 2: bazara da bazara. Dukan nau'ikan an kwatanta su dalla-dalla a ƙasa.

Alamomin kwaro a yankin

Kamar yadda aka ambata a sama, manya ba sa haifar da haɗari ga amfanin gona, babban lalacewa yana haifar da larvae da pupae. Kwaro yana da ƙananan ƙananan, don haka ba koyaushe zai yiwu a lura da shi akan tsire-tsire ba. Don ɗaukar matakan da suka dace don yaƙar ƙwayoyin cuta, ya zama dole a mai da hankali kan lokacin babban bayyanar su da lokacin haɓakar larvae.

Kuna iya zargin kamuwa da cuta ta hanyar alamomi masu zuwa:

  • canza launi na kabeji daga kore zuwa kodadde gubar;
  • jinkirin girma;
  • wilting na ganye.

Abin da tsire-tsire ke shafar gardama kabeji

Kudancin kabeji yana cutar da tsire-tsire na dangin cruciferous.

Waɗannan al'adu sun haɗa da:

  • kabeji;
  • radish;
  • turnip;
  • colza;
  • swede;
  • mustard.

Hanyoyin magance gardamar kabeji

Hanyar da ta fi dacewa don magance kwari shine rigakafi, amma idan ya riga ya bayyana, to, hanyoyin aikin gona, maganin kwari da girke-girke na jama'a zasu taimaka wajen magance shi.

Hanyar noma

Hanyoyin agrotechnical na sarrafawa sun haɗa da masu zuwa.

Yarda da ka'idodin juyawa amfanin gonaBa za ku iya dasa kabeji a wuri ɗaya na bara ba, da kuma a wuraren da aka shuka sauran tsire-tsire masu tsire-tsire.
noma mai zurfiWannan ya kamata a yi nan da nan bayan girbi. Godiya ga wannan taron, yawancin pupae a cikin ƙasa za a lalata su.
Cire kututtureWannan ya kamata a yi, kamar yadda tsutsa na iya ɓoye a cikin wannan ɓangaren kayan lambu.
Sabunta saman ƙasaLarvae da pupae suna ɓoye a cikin ƙasa, a zurfin da bai wuce 5 cm ba. Idan ka cire wannan Layer kuma sanya ƙasa mai sabo a wurinsa, zaka iya kawar da wani muhimmin ɓangare na parasites. Ya kamata a yi haka a farkon lokacin rani, kafin shuka amfanin gona.
Ƙirƙirar shingen wucin gadi don ovipositionDon tushen tsire-tsire, an yanke da'irar takarda tare da diamita na 15 cm, sanya a kan kara kuma danna ƙasa. Don haka, kuda ba zai iya yin ƙwai a tushen shuka ba, za su kasance a kan takarda kuma suna ƙonewa a rana.

Aikace-aikacen maganin kashe kwari

Yin amfani da sinadarai yana ba da sakamako mai kyau, amma ya kamata a fahimci cewa ba za su iya zama lafiya gaba ɗaya ba, yayin da suke tarawa a cikin ƙasa a cikin ƙananan kuɗi.

1
Actellic
9.4
/
10
2
Malathion
9.3
/
10
3
Kemithos
9.2
/
10
Actellic
1
An samar a cikin nau'i na ruwa don shirye-shiryen bayani.
Ƙimar ƙwararru:
9.4
/
10

Abubuwan da ke cikin ampoule an narkar da su a cikin lita 2. ruwa. Sakamakon bayani ya isa ya aiwatar da 10 sq.m. ciyayi ko bishiyoyi 2-5.

Плюсы
  • yana aiki ko da a yanayin zafi;
  • ƙananan farashi;
  • aiki mai sauri.
Минусы
  • ƙaƙƙarfan wari mara kyau;
  • babban amfani kudi.
Malathion
2
Akwai shi a cikin nau'i daban-daban: ruwa, foda ko shirye-shiryen bayani.
Ƙimar ƙwararru:
9.3
/
10

Ana ba da umarni don kowane nau'i na saki.

Плюсы
  • ya kasance mai tasiri har tsawon watanni 2;
  • ƙananan guba ga mutane;
  • sauki don amfani.
Минусы
  • haɗarin haɓaka juriya na kwari zuwa abubuwan da ke cikin miyagun ƙwayoyi.
Kemithos
3
Ana samar da shi a cikin nau'i na ruwa don shirye-shiryen maganin aiki.
Ƙimar ƙwararru:
9.2
/
10

Amfanin miyagun ƙwayoyi ya kai 50 ml/m2.

Плюсы
  • babban inganci;
  • low guba ga mutane.
Минусы
  • jaraba parasites.

Magungunan magungunan gargajiya

Baya ga sinadarai, zaku iya amfani da girke-girke na jama'a. Ba su da tasiri fiye da magungunan kwari, amma suna da cikakken aminci ga mutane da dabbobi.

Hanyoyi masu zuwa an san su

Potassium permanganate bayaniA wanke tsire-tsire na amfanin gona na cruciferous tare da ruwan hoda mai haske na manganese a ranar dasa shuki a wuri na dindindin. Kwari ba za su kai hari ga tsire-tsire da ake bi da su ta wannan hanyar ba.
Birch tar1 tbsp tsoma tar a cikin 10 l. ruwa da Mix sosai. Fesa al'adun tare da sakamakon sakamakon a tazara na kwanaki 9. Kudancin kabeji baya jurewa warin kwalta, don haka tsire-tsire da aka kula da su za a ketare su.
AmoniyaKwari ba sa jurewa warin ammoniya. Don shirya wakili na kariyar shuka, haxa 5 ml. ammonia da 10 l. ruwa. Ana kula da dasa shuki tare da sakamakon sakamakon.
Naphthalene ko ƙurar tabaAbubuwan suna buƙatar warwatse akan gadaje tare da amfanin gona na cruciferous. Wani wari na musamman zai sa su bar shuka.

Rigakafin da kariya daga shuka daga harin na kabeji gardama

Hana kwaro daga yawaita a cikin lambu yana da sauƙin cirewa. Ana ba da shawarar yin amfani da waɗannan abubuwan matakan kariya:

  • girma seedlings a cikin kofuna na peat - irin waɗannan tsire-tsire ba su da sauƙin kai hari ta hanyar kwari;
  • girbi ragowar tsire-tsire - kwari na iya ci gaba da haɓakawa a cikinsu, saboda haka, bayan girbi, ya zama dole a kawar da duk datti;
  • lokacin shuka tsaba, kar a yi amfani da ƙasa daga gonar ko a hankali kunna shi - wannan zai lalata ƙwai da tsutsa na kwari;
  • akai-akai sassauta ƙasa a cikin tushen yankin kabeji da kuma rabu da mu da duk weeds a dace hanya.
A baya
KwariWanene dung kwari kuma suna sha'awar su ta hanyar najasa: asirin "m" dung beetles
Na gaba
KwariAsiri da haɗari - abin da gardamar karas yayi kama da: hoto da yaƙi da shi a cikin gadaje
Супер
2
Yana da ban sha'awa
0
Talauci
0
Tattaunawa

Ba tare da kyankyasai ba

×