Abin da ke da amfani ga tsutsa tsutsa na zaki: sojan baƙar fata, wanda masunta da masu lambu ke da daraja.

Marubucin labarin
392 views
3 min. don karatu

Tashin zaki ko baƙar fata ya zama wakilin dangin Stratiomyia chamaeleon na odar Diptera. Ƙasarsa ita ce yankuna masu zafi na Kudancin Amirka. Tun da tsutsa kwari suna da darajar mafi girma, babban manufar balagagge shine sake cika yawan jama'a.

Janar bayanin kwarin Bakar soja tashi (Hermetia illucens)

Duk da sunan, kamannin zaki na waje da kuda na yau da kullun ba ya nan. Ya fi kama da zazzagewa, ko da yake ba ta da guba ko tsinke.

Jaririn da aka haifa yana ciyarwa tare da taimakon tsari mai siffar baki da kuma goge goge mai motsi. Ana amfani da duk abin da za a iya samu don abinci: zubar da tsuntsaye, najasa, kwayoyin halitta, nama da sauran kayayyaki. Banda shi ne cellulose. Larvae na sojan baƙar fata suna da yanayin daɗaɗɗen digiri na cike da substrate. A cikin akwati ɗaya na sharar gida, ƙila za a iya tattara ɗiyan zaki dubu ɗari, wanda zai iya sarrafa fiye da 90% na "mai ci" a cikin sa'o'i biyu.
Kamar sauran wakilan Diptera, ci gaban Hermetia illusen yana tafiya tare da cikakken sake zagayowar canji. Mataki na farko mafi tsayi yana ɗaukar kimanin makonni biyu, lokacin da mutane suka kai milimita biyar. A lokacin mataki na biyu, wanda ke da kwanaki goma, jikinsu yana ninka girma. A mataki na uku na kwanaki takwas na pre-pupa, tsutsa ya karu zuwa 2 cm, suna samun launi mai launin ruwan kasa da kuma murfin wuya. A cikin nau'i na chrysalis, zakin zaki na gaba ya zauna na kwanaki 10-11, bayan haka an haifi wani babba daga kwakwa.

Shin ko akwai wani fa'ida daga kuda Hermetia illucens da tsutsanta?

Ana gudanar da samar da tsutsa na soja baƙar fata a kasashe da dama, ciki har da Rasha. Suna zama abinci ga tsuntsaye, dabbobi da dabbobi kuma ana amfani da su a fannoni daban-daban na ayyuka.

Babban fa'idar zaki shi ne, sakamakon shigar da tsutsar tsutsa a cikin sharar gida, an warware matsalar sake yin amfani da kwayoyin halitta da kanta. Babu wata alama da ta rage daga gare su.

Ƙimar abinci mai gina jiki na Black Lion Larva

Saboda ma'auni mai gina jiki mai gina jiki, yin amfani da tsutsa na kwari yana yiwuwa a cikin nau'i na mai, kuma a matsayin tushen furotin mai sauƙi, da kuma hadaddun chitosan-melanin. A matsayin kari na abinci, ana amfani da gari mai gina jiki ko busassun tsutsa.

Tsoro daga tafkin. Lion tashi tsutsa (Stratiomyia chamaeleon)

Kiwo na Hermetia illucens tashi larvae a cikin saƙar zuma

Wannan hanya ta ƙunshi yin amfani da saƙar zuma na halitta da na wucin gadi, waɗanda ke aiki azaman matrix, don ƙara ƙwan ƙwan sojan tashi.

  1. Kwayoyin tare da ragowar zuma don ciyar da larvae an shigar da su a bangarorin biyu na tsarin gaba ɗaya, wanda yake da tattalin arziki da inganci don ginin combs. Su diamita ya kai 4-7 mm, zurfin - 5-15 mm, bango kauri - 0,1-1 mm, kasa - 0,1-2 mm.
  2. Matar tana yin ƙwai masu takin a cikin waɗannan combs, kuma suna hutawa har tsawon kwanaki uku.
A baya
InsectsBedbugs ko tsarin Hemiptera: kwari da za a iya samu duka a cikin gandun daji da a gado
Na gaba
kwarin gadoShin kwarorin gado suna da haɗari: manyan matsaloli saboda ƙananan cizo
Супер
1
Yana da ban sha'awa
2
Talauci
0
Tattaunawa

Ba tare da kyankyasai ba

×