Larurar leda

Ra'ayoyin 115
6 min. don karatu

Pediculosis, wanda ke haifar da ƙwayar ƙwayar cuta, cuta ce ta ƙwayoyin cuta waɗanda ke rayuwa a jikin ɗan adam kuma suna cin jininsa. Ana kuma kiran waɗannan tsutsotsi da ƙura. Yana da mahimmanci a lura cewa kamuwa da cuta tare da pediculosis pubis yana yiwuwa ba kawai a cikin yanayi mara kyau ba ko kuma daga tsaftar rashin daidaituwa, amma kuma yana faruwa a wurare na yau da kullun.

  • Cutar: phthiriasis
  • Abin da mamaki: pubis, perineum, dubura, armpits
  • Cutar cututtuka: itching, ulcers, kumburin fata
  • Matsaloli: ƙara bayyanar cututtuka, watsa kamuwa da cuta zuwa wasu mutane
  • Likita: likitan fata, likitan fata
  • Лечение: magani
  • Rigakafin: cire gashi, depilation, tsafta, iyakance adadin jima'i na yau da kullum

Menene tsummoki?

Ƙwarƙwarar ƙwararrun kwari ne masu ƙwari waɗanda ke rayuwa a jikin ɗan adam, yawanci a cikin yanki. Suna ciyar da jinin rundunarsu kuma suna iya haifar da ƙaiƙayi da rashin jin daɗi. Ana kiran irin wannan nau'in tsummoki sau da yawa kuma shine sanadin kamuwa da cuta da aka sani da lice pubis.

Menene kamannin tsummoki?

Wadannan kwari suna da ƙananan girman - har zuwa 3 mm. Mata suna da girma fiye da maza kuma suna da mitsitsin jiki mai launin ruwan kasa mai haske. Ƙafafunsu guda uku suna baje ko'ina, suna sa faɗin kwarin ya fi tsayinsa. Ƙafafunsu suna da tsayi da siffar pincer, wanda ke ba su damar motsawa tare da gashin triangular. Akan gashin zagaye, irin wanda ya girma a kai, ba za su iya haɗawa ba, don haka ba sa rayuwa a kai.

Kamar sauran nau'ikan tsummoki, ƙwayar ƙwayar cuta kuma tana da matakan haɓaka da yawa: nits, matakan nymphs 1, 2 da 3, sannan manya. Matar matsuwa tana rayuwa har zuwa kwanaki 30 kuma a wannan lokacin tana yin kwai kusan 50. Za su iya rayuwa ba tare da abinci ba har tsawon yini kuma, idan yanayi mara kyau ya taso, za su iya fada cikin yanayin dakatarwar tashin hankali, suna yin watanni da yawa a ciki. Ƙunƙarar ƙwayar cuta na iya rayuwa har zuwa kwanaki biyu a cikin ruwa kuma tana jure wa nauyin nauyin kilo 1, misali, a bakin teku a cikin yashi.

Menene alamomin ƙudan zuma?

Alamomin lice pubis sun hada da:

1. Ikaiwa a wurin jama'a
2. Bayyanar kurji ko jajayen facin fata
3. Kasancewar ƙwai (nits) akan gashin ƴan mata
4. Ganuwa na raye-rayen ƙwanƙwasa

Idan kun yi zargin cewa kuna da ƙumburi, yana da mahimmanci ku ga likitan ku don tabbatar da ganewar asali kuma ku ba da magani mai dacewa.

Me yasa phthiriasis ke da haɗari?

Yawan tozarta fata da ’ya’yan leda ke haifarwa na iya haifar da samuwar gyambon ciki da magudanar ruwa, wanda idan ba a kula da su ba zai iya haifar da cututtuka masu tsanani kamar typhus. Bugu da ƙari, ƙwayar ƙwayar cuta na iya yada allergens da cututtukan da ake ɗauka ta hanyar jima'i kamar chlamydia, gonorrhea da syphilis. Idan cutar ta yi yawa, kwarkwata na iya yaduwa zuwa wasu sassan jiki kamar gira da gashin ido, wanda zai iya haifar da ciwon ido da sauran cututtukan ido.

Ta yaya ake kamuwa da tsutsar tsutsa?

Ana yaɗuwar tsummoki ta hanyar kusanci da mai cutar, yawanci ta hanyar jima'i ko ta hanyar raba tufafi, kwanciya ko tawul.

Ta yaya za ku iya kamuwa da phthiriasis?

Ana iya kamuwa da laka ba kawai ta hanyar kusanci da mutanen da suka kamu da cutar ba, har ma ta fuskoki daban-daban, kamar su tufafin mara lafiya, tawul, gadaje, bandakunan jama'a, rairayin bakin teku, wuraren solarium, wanka, saunas, wuraren shakatawa da sauran wuraren taruwar jama'a. . Sabili da haka, yana da mahimmanci a yi taka tsantsan yayin sadarwa tare da masu iya ɗaukar ƙwayoyin cuta da kuma bin matakan kariya.

hanyoyin kamuwa da cuta tare da phthiriasis

Yaya yawan kwarjinin ƴaƴa?

Abubuwan da ke faruwa na tsummoki na iya dogara da abubuwa daban-daban, gami da matakin tsafta, matakin kusanci da mutanen da suka kamu da cutar da yanayin zamantakewa. A wasu al'ummomi, kamuwa da cutar ƙwanƙwasa na iya zama ruwan dare, yayin da a wasu wurare kuma yana iya zama saniyar ware.

Yadda za a hana kwarkwata?

Don hana tsutsotsi, ana ba da shawarar aiwatar da wasu matakan tsabtace mutum, kamar shan wanka akai-akai, yin amfani da kayan tsaftar mutum, gami da sutura da tawul, da guje wa kusanci da masu kamuwa da cuta. Hakanan yana da mahimmanci a kiyaye tsaftar kayan kwanciya da tufafi don rage damar watsa tsummoki.

Ta yaya ake gano ƙwayar ƙwayar cuta?

Ana yin gwajin ƙwayar ƙwayar cuta ta al'ada ta hanyar duba wuraren da fata ta shafa. Likita na iya gano kasancewar tsumma da kwai, waɗanda aka fi sani da nits. Don ƙarin tabbatar da ganewar asali, wani lokacin ana amfani da gwajin microscopic na gashi ko ma'aunin fata.

Yadda za a kawar da kwarkwata?

Magani ga kwarkwata yawanci ya ƙunshi yin amfani da maganin tsutsotsi don kashe kwai da kwai. Don sauƙaƙe tsarin jiyya, sau da yawa ana ba da shawarar cire gashi daga wuraren da aka shafa na jiki, tabbatar da zubar da gashin da aka gyara a hankali. Cire gashin injina daga yankin da abin ya shafa shine mafi inganci hanyar magani, yana hana ƙwayoyin cuta rayuwa da haifuwa. Idan cirewar injin ba zai yiwu ba, yana yiwuwa a yi amfani da magungunan jama'a ko shirye-shirye na musamman waɗanda zasu iya lalata lace da nits.

Magungunan magungunan gargajiya

Ana iya amfani da irin waɗannan samfuran da ake amfani da su don kashe gashi ko tsummoki na jiki don kashe tsummoki da tsutsotsi. Wasu daga cikin waɗannan magunguna sun haɗa da:

- Maganin vinegar
- Porridge na crushed cranberries
- man Castor
- man geranium

Duk da haka, suna buƙatar amfani na dogon lokaci don yin tasiri kuma ƙila ba su da tasiri sosai a cikin cututtukan ƙwayar cuta mai tsanani. Zaɓuɓɓuka masu haɗari, kamar 3% hydrogen peroxide, boron ko sulfur man shafawa, da kananzir, na iya yin tasiri amma suna buƙatar amfani da hankali saboda yuwuwar guba da haɗarin kuna.

Kayan Aiki

Maganin phthiriasis ya haɗa da magani ta amfani da ingantattun magunguna da nufin lalata lace da nits. Don wannan dalili, ana amfani da pediculicides, irin su Medilis-Permifen, Medilis-Bio, Medilis-Malathion ko Medilis-Super, waɗanda ake samun su ta hanyar feshi ko emulsion. Lokacin amfani da waɗannan magunguna, yana da mahimmanci a bi ka'idodin amfani da suka zo tare da kowannensu. Yawancin su suna da aminci ga mutane ba tare da haƙuri na mutum ɗaya ba, kuma ana iya amfani da wasu don kula da yara sama da shekaru 5. Kyakkyawan tasirin amfani yawanci yana faruwa a cikin 'yan mintuna ko sa'o'i.

Maganin gida

Ana gudanar da magani na gida ta amfani da mafita na musamman ko creams dauke da sinadaran aiki irin su permethrin da pyrethrin. Ana amfani da waɗannan abubuwan don yaƙar ƙwarƙwara, gami da kwarkwata. Bayan yin amfani da miyagun ƙwayoyi zuwa wuraren da aka shafa, bar shi na tsawon mintuna da yawa daidai da umarnin kuma kurkura da ruwa. Sa'an nan kuma ana ba da shawarar cire nits da tsummoki tare da tsefe na musamman mai kyau da kuma canza tufafi.

Waɗannan wakilai yawanci ana jure su da kyau. Duk da haka, kafin yin amfani da mafita tare da permethrin, ya kamata ku tuntuɓi likitan ku, musamman idan an shirya jiyya ga mata masu ciki ko ƙananan yara.

Idan ƙaiƙayi ya ci gaba da kasancewa mako guda bayan jiyya na farko ko aka sami tsutsa ko ƙwai, ana buƙatar maimaita magani. Idan babu isasshen tasiri, ana amfani da miyagun ƙwayoyi ivermectin, wanda za'a iya amfani dashi a waje ko a cikin nau'in kwamfutar hannu. Duk da haka, mata masu juna biyu ba a ba da shawarar yin amfani da wannan maganin ba.

Lura: Idan gashin ido da gira ya shafa, za a iya amfani da man shafawa mai maiko kamar Vaseline, don kashe kwarkwata. Likitan ku na iya cire nits da tsumma a hankali tare da tweezers. Don hana rauni, ana bada shawara don kauce wa amfani da kayan aiki masu kaifi a yankin ido.

Maganin haɗin gwiwa na abokan jima'i

Abokan jima'i na yau da kullun yakamata a kula da su lokaci guda tare da magungunan tsummoki kuma a guji kusanci har sai an kammala magani.

Wadanda ke zaune tare da masu kamuwa da cutar amma ba su yi jima'i ba kuma ba sa nuna alamun ba sa buƙatar magani.

Matakan tsafta

Ya kamata a wanke lilin gado, tawul da tufafi a cikin injin wanki a zafin jiki na akalla digiri 60. Idan wannan ba zai yiwu ba, za ku iya sanya abubuwan a cikin jakar da aka rufe har tsawon makonni biyu ba tare da amfani da su ba.

Kashe filaye masu santsi ko abubuwa kamar kujerun bayan gida ba lallai ba ne saboda tsutsa ba za ta iya riƙe su ba, kuma ba lallai ba ne a yi wa ɗakin duka.

Hana kwarkwata

Ƙwararru na iya shafar kowa, ba tare da la'akari da salon rayuwarsu ba. Don rage yiwuwar kamuwa da cuta, ya kamata ku kiyaye tsabtar mutum, guje wa saduwa da baƙi, kuma kada ku yi amfani da kayan tsaftar sauran mutane, kamar gado, sutura ko tawul. A wuraren jama'a, yana da kyau a yi amfani da zanen gadon kowane mutum akan kujeru a cikin sauna ko tafkin.

Bayan ziyartar wuraren da kamuwa da cuta zai iya yiwuwa, yana da mahimmanci a wanke sosai, guga tufafinku da ƙarfe mai zafi da aiwatar da cire gashi a wuraren da ke kusa. Idan kuna zargin kamuwa da ƙwari, ya kamata ku tuntuɓi likita kuma ku fara magani don hana ƙarin karuwar yawan kwari. Fara yaƙin a daidai lokacin yana ba ku damar kawar da tsummoki da sauri kuma ba tare da sakamakon lafiya ba.

A baya
LatsaLittafin littafai
Na gaba
LatsaKotie
Супер
0
Yana da ban sha'awa
0
Talauci
0
Tattaunawa

Ba tare da kyankyasai ba

×