Kwaro mai wari - Bug na Amurka: abin da yake kama da kuma yadda hadarin "kamshi" ke da shi.

Marubucin labarin
Ra'ayoyin 736
10 min. don karatu

Siffar sifa ta kwaro ta gama gari shine wari mara kyau, wanda yake tunawa da ruɓaɓɓen almonds da raspberries. Kwaro mai kamshi kwari ne na noma kuma suna haifar da wari mara kyau wanda ke da banƙyama kuma yana ɓacewa na dogon lokaci.

Menene kwaro mai wari yayi kama: hoto

Tushen wari: bayanin nau'in

name: Garkuwa baƙar fata
Yaren Latin: Carpocoris purpureipennis

Class Kwari - Kwari
Kama:
Hemiptera - Hemiptera

Wuraren zama:a kan bishiyoyi da shrubs, a cikin ciyawa
Ayyukan:aiki, abin banƙyama "ƙamshi"
Amfana ko cutarwa:gonaki kwaro

Siffar "turare" an ba da ita ga kwari saboda dalili: saƙo don kewaya wurin, hanyar sadarwa da kuma hanyar kariya.

Ana haifar da kamshi mai ƙarfi lokacin da bugu ya murƙushe, kwarin da kansa ba ya fama da shi.

Kwarorin ƙamshi suna rayuwa a aunawa. A cikin lokacin dumi, yawancin lokuta suna tsunduma cikin neman abinci da abokin tarayya don saduwa. A farkon alamar sanyi, kwari suna damuwa da zaɓuɓɓuka don wuri mai dacewa don hunturu. A matsayinka na mai mulki, wannan tarin foliage ne wanda ya dace da burrow. Rayuwar mai wari kusan shekaru biyu ne.

Внешний вид

A cikin yanayi, akwai nau'ikan kwari masu wari da yawa. Amma bayyanar kusan iri ɗaya ne, kawai launi ya bambanta.

Kwarin suna da ƙafafu guda 3 da eriya a kawunansu. Matsakaicin girman manya na iya kaiwa 15-17 mm tsayi. Sau biyu a shekara, a cikin kaka da bazara, kwari masu wari suna canza launi, ya zama duhu.
Tsarin jikin zagaye na wani nau'i na musamman yana bambanta ta ƴan ƙwanƙwasawa a tarnaƙi. Murfin waje yana da sanyi kuma mai wuya. Yana aiki azaman kariya daga harin wasu kwari. 
Matasa a zahiri ba su bambanta da manya ba. Alamar kawai ita ce rashin fuka-fuki, wanda ke taimakawa beetle ya tashi kadan sama da ƙasa, ba su da babban tazara kwata-kwata.

Haihuwa da sake zagayowar ci gaba

Sirrin warin yana buƙatar bug ɗin gado don jawo hankalin abokin aure don saduwa. Don haka, kwaro mai wari yana nuna sha'awar haifuwa. Nasarar ma'auratan za su faru a ƙarƙashin yanayin iska mai daɗi na 20-30C da kuma nisa kusa da tushen wutar lantarki.
Balaga a cikin beetles yana farawa lokacin da suka kai watanni 1,5. Mazajen suna shiga cikin mace da al'aurarsu kuma suna zubar da iri a wurin. Mace tana amfani da ita bisa ga ra'ayin ta. Wannan yana ba ku damar haɓaka haɓaka, ba tare da kasancewar maza ba.
Mafi sau da yawa, mata bedbugs debugs qwai a cikin kananan rabo, da sauran iri ya zauna a jikinsu na dogon lokaci. Matar irin ƙwaro tana cire kwai 20 zuwa 200. Suna da “murfi” na musamman da ke buɗewa a daidai lokacin, kuma tsutsa masu wari suna fitowa daga ciki.

Abinci da salon rayuwa

A mafi yawan lokuta, kwari masu wari sune herbivores. A cikin abinci, ana ba da fifiko ga ruwan 'ya'yan itace na tsire-tsire daban-daban. Dangane da haka, masu wari suna haifar da lahani mai yawa, suna lalata filayen noma.

Irin abincin shuka ya dogara da nau'in. Abinci ga kwari masu wari:

  • kwari masu wari suna cin radish, kabeji;
  • Berry, cinye duk berries: gooseberries, raspberries, black and white currants;
  • ja-ƙafa - sha ruwan 'ya'yan itacen itacen marmari kuma ku ci ƙananan ƙwayoyin cuta.

Tare da bayyanar kananan dabbobi daga ƙwai, ƙarfin kawar da tsire-tsire yana ƙaruwa da sauri. Larvae sun fi son tsire-tsire matasa.

Kwarin gado…
ban tsoromara kyau

Mazauni da rarraba nau'in

Kwarorin ƙamshi kusan suna da yawa. Suna zaune a Turai, Rasha, Asiya, Afirka, Kudu da Arewacin Amurka, Ostiraliya. Ana iya samun wasu nau'ikan har ma a cikin Chukotka da Alaska. Ko da yake kwari ba su da bukatar, suna jin daɗi musamman a yanayin yanayi. A dabi'a, suna zama a cikin ramukan bishiyoyi, gidajen tsuntsaye da ramukan dabbobi, a cikin biranen suna fakewa a cikin ganyaye da ya fadi, yashi, cellars da cellars.

Wasu takamaiman mutane suna zaune a cikin gidaje na ɗan adam, suna toshe cikin fashe-fashe da wurare masu zafi.

Ƙunƙarar ƙamshi: manyan nau'ikan

Dangane da rarrabuwa na gabaɗaya, irin ƙwaro na cikin tsari na Hemiptera da dangin Pentatomidae. A halin yanzu, an san nau'ikan iri 4:

  • dawakai;
  • masu farauta;
  • kwari masu wari;
  • lacemakers.

Bi da bi, sun kasu kashi da dama iri.

Wane lahani da fa'ida ke kawo wa kwari?

LaifiAmfanin
Kwaro mai ƙamshi suna da huda-ɓangarorin baki masu tsotsa kuma suna haifar da babbar illa ga shukar noma.Wakilan wasu nau'ikan suna kawar da larvae na kwari masu cutarwa, aphids da caterpillars.
Tare da taimakon baki na musamman, yana huda tushen tsire-tsire kuma yana tsotse abubuwan gina jiki, yana sakin guba mai lalacewa wanda ke canza dankowar ruwan 'ya'yan itace.Kwaro na tsafi na shekaru bicentennial yana cin Colorado beetles da tsutsansu. Kuma piclomerus yana ceton amfanin gona daga caterpillars da ƙananan kwari. Don haka, bai kamata a lalata irin waɗannan kwari ba.
Kwaron yana barin alamun mahimman ayyukansa akan berries da 'ya'yan itatuwa, ba tare da lalata su ba. Ana amfani da ƙwanƙwasa don yin ƙwayoyi don jarabar barasa. Wannan dabara ba ta da hujjar kimiyya.

Shin kwaro mai wari yana ciji

Bakin ƙwaro an tsara su ne don tsotsa, ba don cizo ba. Kwarin ba ya yin barazana ga mutane kuma yawanci ba ya kai musu hari. Mai wari ba ya cizo, ba ya saƙa yanar gizo, kuma ba ya shafa ga masu ɗauke da cututtuka. Idan da alama kwaro ya ciji, sai a duba don neman wani kwaro.

Wari a cikin Apartment! Ahhhh...

Me yasa kwaro ke wari: me yasa kwari ke fitar da wari mara dadi

Gine-gine na musamman suna cikin kan kwaro. Kawai suna fitar da wari, kama da kamshin ɓatattun raspberries ko ruɓaɓɓen almond. Godiya gare ta, ƙwaro na iya gane danginsa. Yana haifar da bayyanar sadarwa kuma yana iya fahimtar manufar wasu kwari ta sigina.

Kamshi mai banƙyama yana fitowa ne daga wani sirri na musamman da waɗannan gland ɗin suka samar. Ya ƙunshi cymic acid kuma ba shi da lahani ga masu wari da kansu, amma yana iya zama guba ga sauran nau'ikan. Yana haifar da jujjuyawa, gurgujewa har ma da mutuwar abokan gaba.

Kamshi wata hanya ce mai ƙarfi ta tsoratar da abokan gaba, kuma da farkon lokacin saduwar aure, ana amfani da shi don jawo hankalin ɗaiɗaikun maza da mata.

Yadda ake kawar da wari mai wari

Cire warin daga gidan da ke cike da ƙamshi yana da wuya. Da farko, wajibi ne don halakar da kwari gaba ɗaya. Wannan hanya za ta ɗauki kusan wata ɗaya. Don hanzarta magance kwari, ana amfani da guba mafi inganci, ba tare da damuwa game da gubarsu da warin da ke fitowa ba. Sakamakon pAn yi galaba a kan kwayoyin cuta, kuma ɗakin yana wari kamar cakuda kwari da guba.

Akwai hanyoyi da yawa don kawar da wari mai banƙyama da bug ɗin ke fitarwa:

Idan hakan bai yi aiki ba, zaku iya cire warin tare da maganin vinegar ko kuma tausasa shi da masana'anta.

Yadda kwari ke shiga gidan

Yawancin kwari masu wari suna shiga gidan mutum ta hanyar taga. Za su iya tashi zuwa cikin gida tare da tabarbarewar yanayi a cikin yanayin yanayi, cikin fahimta da dumi. Wani dalili na kutsawa cikin wuraren zama shine gobara da sauran bala'o'i.

Kwari sun fara neman yanayi mai daɗi da hankali kuma su tashi cikin gidaje.

Yadda ake sanin kasancewar bug a cikin gidan

Ma'anar wari yana taka muhimmiyar rawa a rayuwar nau'in kwari daban-daban.

Hankalin kamshi

Wannan ma'anar yana taimaka musu su sami abinci, kewaya sararin samaniya, ba da alama ga dangi da abokan aure. Glandan masu wari suna aiki a lokacin da ake fuskantar haɗari da kuma lokacin lokacin jima'i.

Yadda ake gane kamshin bug

Kamshin gado yana tuno da ɓatattun almonds ko ruɓaɓɓen raspberries. Tare da ƙaramin kamuwa da cuta, wannan ƙamshin ƙamshi na musamman na iya kuskure don ƙamshin titi wanda ya ratsa ta taga buɗe.

Lokacin kunna ƙararrawa

Idan gidan yana warin raspberries, yana da gaggawa don fara neman kwari. Warin waɗannan kwari galibi yana ƙaruwa yayin jima'i, bayan makonni 1-2 zamu iya rigaya magana game da ci gaban zuriya.

Yadda ake kawar da kwari masu wari a cikin Apartment

Hanya mai sauƙi don fitar da kwaro daga gidanku shine jefar da shi ta taga.

An haramta shi sosai don murkushe kwarin, bayan haka wani wari mai dagewa zai bayyana a cikin dakin.

Don kawar da wari a cikin Apartment zai taimaka 'yan girke-girke:

  1. A haxa cokali 2 na man alkaci da ruwa mai tsafta, a fesa a wuraren da tsutsotsi suka bayyana. Yana da maganin kwari na halitta.
  2. Idan kana da gashin gashi a hannu, zaka iya amfani dashi. Zai rufe ramukan da ke jikin kwaro ta amintaccen tsaro kuma ba zai iya tofa asirin ƙamshin ba.
  3. Kuna iya kama kwarorin gado tare da tarko mai ɗaure da aka yi daga kwali mai kauri da ɗan ƙaramin manne. Ya kamata a bar shi a cikin sofas, ƙarƙashin kayan daki, da sauran wuraren zama na ƙwaro. Ya kamata a motsa tarkuna lokaci-lokaci kuma a bincika kwari.
  4. Foda na diatomaceous ƙasa ya ruguje a wuraren da aka ga mutane na skunks.

Don hana shigar da kwari a cikin ɗakin, dole ne a shigar da gidajen sauro a kan tagogi, rufe hanyar bututun tsarin iska tare da allon kariya kuma rufe duk ɓarna a kusa da kofa da kuma bude taga.

Yadda ake kawar da kwari masu wari a lambun

Domin kada a bar shi ba tare da amfanin gona ba, yana da kyau a fara yaki da kwari masu wari nan da nan bayan an gano su a kan shafin, kada ku jira har sai yawan jama'a ya girma sosai. Kuna iya lalata su ta hanyoyi da yawa:

  • na inji;
  • sinadaran;
  • jama'a.

Hanyoyin Injini

Girbin injina yana da tasiri wajen sarrafa ƙananan ƙwaro. An kama shi da hannu kuma an sanya shi a cikin akwati na gilashi tare da vinegar ko wani acid don lalacewa. Fasahar tana da yawan rashin amfani. Don cimma sakamakon, tsaftacewa na inji yana da kyau a hade tare da sinadarai ko hanyoyin da ba na al'ada ba.

Hanyar mutane

Hanyar jama'a na kashe kwari masu wari yana da aminci ga mutane, dabbobi, da amfanin gona. Ba kamar sinadarai ba, ba sa fitar da wari mai guba da abubuwa masu cutarwa kuma an yi su daga abubuwan da ake samu. Magungunan jama'a suna da tasiri kawai akan ƴan ƙungiyoyin kwari. Ana yin masu inganci da shahara kamar haka.

SoapAna shafa sabulun wanki a warwatse a saman wurin domin kada ya fado kan ganyen tsiro. Ana shayar da ƙasa da ruwa kuma an rufe shi da rigar flannel a saman. Don kaucewa cudanya da sabulu, kwaroron kwanciya za su fara hawa kan masana'anta, inda aka kama su da hannu.
Shuke-shukeKuna iya tsoratar da kwari mai wari tare da taimakon wormwood, tincture na barkono mai zafi, decoction na cloves. Tsiron da aka fi sani da black cohosh, ciyawa Christopher, she-wolf ko crowberry zai taimaka kare shuka daga kwaro. Yana girma a cikin yanayi mai dumi kuma a kimiyance an san shi da cimicifuga na kowa.

Chemistry

Daga cikin sinadarai don kawar da kwari, ana iya amfani da shirye-shiryen organophosphorus tare da nau'i mai yawa na aiki. Fufanon, Karate Zeon, Aktellik da Karbofos sun tabbatar da kansu a yaki da kwari. Sinadarai a cikin aikace-aikacen 1-2 kawai suna kashe yawancin beetles.

1
Chlorophos
9.5
/
10
2
Aktara
9.3
/
10
3
Karate Zeon
8.1
/
10
Chlorophos
1
Da miyagun ƙwayoyi wakili ne mai ƙarfi, mai aiki da manya, qwai da tsutsa.
Ƙimar ƙwararru:
9.5
/
10

Ana sayar da shi azaman foda, emulsion ko maida hankali.

Плюсы
  • aiki mai sauri - kwari sun mutu a cikin sa'a guda;
  • yana lalata parasites a kowane mataki na ci gaban su;
  • babban inganci - babu buƙatar sake yin magani.
Минусы
  • yana barin wari mai ɗorewa;
  • zai iya haifar da guba a cikin mutane.
Aktara
2
Ɗaya daga cikin magungunan da aka fi sani don kawar da kwari masu cutarwa.
Ƙimar ƙwararru:
9.3
/
10

Yana da faffadan aikin bakan. An samar da shi a cikin nau'in ruwa, kunshe a cikin ampoules.

Плюсы
  • babban tasiri gudun;
  • babu wari mara kyau;
  • abubuwa masu guba ba sa mayar da hankali ga 'ya'yan itatuwa;
  • yana aiki a duk yanayin yanayi.
Минусы
  • haɗari ga kwari masu amfani;
  • na iya haifar da juriya a cikin kwari.
Karate Zeon
3
Daya daga cikin magungunan da ake nema.
Ƙimar ƙwararru:
8.1
/
10

Ana samar da maganin a cikin ruwa mai ruwa kuma an yi niyya don cikakken kariya na wuraren aikin gona daga nau'ikan kwari iri-iri.

Плюсы
  • farashi mai araha ga maganin kwari na wannan matakin;
  • ba ya tarawa a cikin ƙasa da tsire-tsire;
  • ayyuka da dama.
Минусы
  • cutarwa ga kudan zuma da sauran kwari masu amfani.

Halitta maƙiyan garkuwa kwari

  1. Babban masu kawar da kwari masu wari sune telenomines, wanda ke lalata ƙwai. Irin wannan cutarwa ga kwari yana haifar da kuda na phasia, wanda ke haifar da zuriya a cikin kwai na beetles. Kajin suna ciyar da ragowar kwayoyin halitta.
  2. Hedgehogs abokan gaba ne na gado da kwari. Suna cin tsutsa da manya.
  3. Koren toads suna da tasiri sosai akan beetles. Amphibians suna ciyar da ba kawai a kan masu hawan ruwa ba, har ma a kan wakilan sauran nau'in.
  4. Gandun daji da kaji suna taimakawa wajen rage yawan kwari. Wasu mutane suna sakin kaji musamman don yawo a cikin lambu don kawar da kwari.
  5. Wani lokaci beetles suna mutuwa daga ƙananan rodents, kuliyoyi da karnuka. Bugu da ƙari, na ƙarshe ya fara wasa da kwari na dogon lokaci sannan kawai ya ci su.
A baya
kwarin gadoƘwaƙwalwar ƙwaro ko kwaro na marmara: hanyoyin sarrafawa da bayanin "sanyi
Na gaba
kwarin gadoKwari kama da bedbugs: yadda za a gane "bed bloodsucker"
Супер
2
Yana da ban sha'awa
3
Talauci
0
Tattaunawa

Ba tare da kyankyasai ba

×