4 mafi hatsari malam buɗe ido ga mutane

Marubucin labarin
Ra'ayoyin 4357
3 min. don karatu

Tare da farkon lokacin rani mai zafi, lambuna, wuraren shakatawa da dazuzzuka suna cike da kyawawan furanni masu ban sha'awa. Suna da kyau sosai kuma gaba ɗaya ba su da kariya. Duk da haka, akwai kuma jinsuna a cikin duniya waɗanda ba su da laifi kamar yadda ake iya gani da farko kuma waɗannan su ne masu guba.

Hoton malam buɗe ido masu guba

Siffofin butterflies masu guba

Mafi hatsari malam buɗe ido.

Kyau mai kyau.

Duk wakilan tsarin Lepidoptera halittu ne masu rauni kuma don tsira dole ne su kare kansu daga mafarauta.

Wasu nau'ikan malam buɗe ido suna ƙoƙarin ɓad da kansu kuma suna haɗuwa da kewayen su kamar hawainiya, yayin da wasu, akasin haka, ana fentin su a cikin launuka masu haske, acid ɗin da ke gargadin mafarauta da yiwuwar guba.

Yawancin asu masu guba ne kawai a matakin tsutsa. 

Amma, akwai ƴan jinsuna waɗanda ke riƙe da abubuwa masu haɗari ko da bayan sun zama manya.

A mafi yawan lokuta, dafin yana tarawa ta caterpillars a cikin tsarin cin tsire-tsire masu guba kuma ya kasance a cikin jikin kwari. A lokaci guda, waɗannan gubobi ba sa shafar masu ɗaukar kaya da kansu. Wasu nau'in malam buɗe ido ma suna da glandan guba na musamman a cikinsu.

Wane haɗari ne malam buɗe ido masu guba ke haifarwa ga mutane?

Abubuwan guba na malam buɗe ido, a zahiri, ba su bambanta da waɗanda ke ɗauke da caterpillars masu guba na nau'in iri ɗaya ba. Haɗuwa da irin waɗannan kwari na iya haifar da matsaloli masu zuwa ga mutum:

  • ja da fushi a kan fata;
  • numfashi mai wahala;
  • kumburi da conjunctivitis;
  • matakai masu kumburi;
  • karuwa cikin zafin jiki;
  • rashin lafiyan tsarin narkewar abinci.

Mafi haɗari iri na malam buɗe ido masu guba

Daga cikin nau'o'in Lepidoptera da ke iya kare kansu tare da taimakon guba, akwai nau'o'in da yawa da suka fi dacewa da haɗari.

Goldentail ko siliki na zinariya

Goldentail - wannan wata karamar fari ce mai furuci kuma da wuya a gane wani kwaro mai guba a cikinta. Haɗuwa da gashin gashi na zinariyatail na iya haifar da haushin fata da kuma conjunctivitis a cikin mutane. Kuna iya saduwa da malam buɗe ido na wannan nau'in a Turai da Arewacin Amirka.

Kaya bear

Ursa - Wannan nau'in asu ne da yawa, wanda ke yaɗuwa ko'ina cikin mafi yawan Arewacin Duniya. Suna fahariya na musamman gland a cikin su, daga inda suke saki abubuwa masu guba lokacin da suka hadu da abokan gaba. Ana fitar da guba a matsayin ruwa mai launin rawaya-kore tare da wari mai kauri kuma yana iya haifar da rashin lafiyan halayen, conjunctivitis da kumburi.

Sarki

Malaman malam buɗe ido suna rayuwa galibi a Arewacin Amurka, amma kuma ana iya samun su a Turai da Arewacin Afirka. Glycosides, wanda ya ƙunshi kwari, yana da haɗari ga ƙananan dabbobi masu shayarwa da tsuntsaye, kuma suna iya haifar da alamu marasa dadi a cikin mutane.

Jirgin ruwa antimach

Wannan nau'in ba a yi nazari sosai ba kuma ana ɗaukarsa mafi girman wakilin Lepidoptera da ke zaune a yankin nahiyar Afirka. Kwarin ya fito ne daga gandun daji na Uganda. Jin kusancin haɗari, asu yana fesa wani abu na musamman tare da kaifi, wari mara daɗi a cikin iska.

Masanan kimiyya sun kira antimachus a matsayin malam buɗe ido mafi guba a duniya.

ƙarshe

Butterflies da asu halittu ne masu rauni, don haka yanayi ya kula da su kuma ya koya musu su tara guba a cikin jiki waɗanda za a iya amfani da su don kariya daga abokan gaba. Wataƙila wannan fasaha ta ceci yawancin nau'in Lepidoptera daga bacewa.

A baya
ButterfliesKwarin she-bear-kaya da sauran yan uwa
Na gaba
ButterfliesMenene kamannin siliki da siffofin ayyukansa
Супер
57
Yana da ban sha'awa
48
Talauci
8

Tattaunawa

Ba tare da kyankyasai ba

×