Wadanne cututtuka ne beraye ke iya yadawa ga mutane?

134 views
3 min. don karatu

Kasancewa cikin koshin lafiya na iya zama da wahala, musamman idan yanayin zafi ya ragu kuma ya yi sanyi. Ba wai kawai kuna da damuwa game da mura ba, har ma da mura na kowa, wanda kuma ke yaduwa da sauri. Yayin da muke mai da hankali kan irin ƙwayoyin cuta da za mu iya kamawa daga ’yan uwanmu, ba kasafai ake yi mana gargaɗi game da irin cututtuka da cututtuka da za mu iya samu daga rodents ba.

Yayin da abinci ke yin karanci a lokacin sanyi kuma yanayin zafi a waje ya ragu, berayen sukan shiga gidaje ta kananan kofofi don tsira. Lokacin gina gidaje da kafa sababbin gidaje, rodents na iya zama babban ciwon kai, yana haifar da mummunar lalacewa ga dukiyar ku. Bugu da ƙari, tarin najasar rowan yana jefa masu gida cikin haɗari. Najasar rodent na iya yada cututtuka da ƙwayoyin cuta, da gurɓata abinci, da haifar da rashin lafiyan jikin ɗan adam. Bugu da ƙari, berayen da ya kamu da cutar na iya watsa cutar a kaikaice ga mutane ta hanyar kaska, kaska, ko ƙuma.

Rat lungworm

Baya ga rodents, bera lungworm na iya cutar da dabbobi daban-daban, gami da katantanwa da slugs. Berayen da suka kamu da cutar suna ɗauke da nau'in balagaggu na ƙwayar cuta kuma suna wucewa da larvae na ƙwayoyin cuta a cikin najasa, ta yadda za su cutar da slugs da katantanwa. Ko da yake katantanwa da slugs ba sanannen kayan menu ba ne ga mafi yawan mutane a cikin nahiyar Amurka, an sami rahoton bullar cutar huhu da yawa a Hawaii, da kuma a ƙasashe da dama na duniya. Hakanan mutane na iya kamuwa da cutar idan sun ci wani sashi na slug akan ɗanyen abinci (latas, 'ya'yan itatuwa da sauran kayan marmari) waɗanda ba a wanke su sosai ba.

Mutanen da suka kamu da ciwon huhu na bera yawanci ba su nuna alamun ko kaɗan. Koyaya, wasu na iya samun alamun alamun mura. Rat lungworm da wuya yana haifar da sankarau, wanda zai iya zama mai kisa. Idan kuna tunanin za ku iya kamuwa da ƙwayar ƙwayar cuta ta bera, ya kamata ku tuntuɓi mai ba da lafiyar ku kuma ku nemi kulawar likita.

Hantavirus

Mouse mai fararen ƙafa shine farkon wanda ke ɗauke da hantavirus, cuta mai yuwuwar kamuwa da rayuwa ta hanyar fitsari, zubar da ruwan berayen masu kamuwa da cuta. Ko da yake akwai hanyoyi daban-daban da hantavirus ke iya kamuwa da mutane, kwayar cutar ta fi kamuwa da ita ne lokacin da gubar ke shakar iska da mutane. Yawancin mutane sukan kamu da cutar hantavirus a wuraren da ke cike da rodents. Bugu da kari, ana iya kamuwa da cutar ta hanyar cizon romon da ya kamu da cutar.

Bayan kamuwa da cuta, alamun hantavirus yawanci suna tasowa a cikin makonni 1-5. Alamun farko na iya kama da mura ko mura. Hakanan mutane na iya samun ciwon kai, dizziness, sanyi, da ciwon ciki. Idan ba a kula da su ba, hantavirus na iya ci gaba, wanda zai haifar da ciwon hantavirus pulmonary syndrome ko HPS. Alamomin farko na HPS sun haɗa da zazzabi, gajiya, da ciwon tsoka a cikin kwatangwalo, cinyoyi, da baya. Wani lokaci ciwon ciki, amai da tashin hankali na faruwa. A ƙarshe, HPS zai haifar da damuwa na numfashi da gazawa. Ganin muhimmancin hantavirus da HPS, yana da mahimmanci a nemi kulawar likita nan da nan idan kun yi imani an fallasa ku ga najasa ko ruwa daga rodents masu kamuwa da cuta.

Bala'i

Idan kun tuna ajin tarihi a makarantar sakandare ko sakandare, to tabbas za ku tuna koyo game da annoba. Idan kun tuna, annobar ta shafe yawancin al'ummar Turai a tsakiyar zamanai. Kodayake annoba ta ƙarshe ta ƙarshe a Amurka ta faru a cikin 1920s, kamuwa da cutar ɗan adam na iya faruwa har yanzu.

Ga mafi yawancin, ƙuma sune masu ɗaukar annoba. Lokacin da rogon da ya kamu da cutar ya mutu daga cutar, dole ne ƙudajen da suka kamu da cutar su sami wata hanyar abinci. Mutane da dabbobi (musamman ma kuliyoyi) a wuraren da berayen suka mutu kwanan nan daga annoba suna cikin haɗarin kamuwa da cutar bubonic ko kuma cutar sankarau. Alamomin cutar bubonic sun hada da zazzabi, ciwon kai, kumburin lymph nodes da ciwon jiki. Cutar sankarau ta fi tsanani saboda tana haifar da bugun jini wanda kwayar cutar ta shiga cikin jini. Bugu da ƙari, ci gaban cutar huhu yana yiwuwa. Cutar huhu tana faruwa ne lokacin da kwayoyin cutar annoba suka shaka ta huhu. Cutar huhu tana da damuwa saboda tana iya yaduwa daga mutum zuwa mutum.

Idan kuna tunanin kun kamu da cutar, ya kamata ku tuntubi likitan ku don tsara maganin rigakafi.

Saboda rodents suna haifuwa da sauri, masu gida na iya samun kamuwa da cuta a hannayensu da sauri. Rigakafi ita ce hanya mafi kyau don kare kanka daga kamuwa da berayen. Idan kuna zargin kuna da cutar kwaro a gidanku, ku kira ofishin Free Cockroach na gida a yau.

A baya
Gaskiya mai ban sha'awaYaya tsayin ƙuma zai iya tsalle?
Na gaba
Gaskiya mai ban sha'awaMe yasa beetles ke sha'awar haske?
Супер
0
Yana da ban sha'awa
0
Talauci
0
Tattaunawa

Ba tare da kyankyasai ba

×