Abubuwan ban sha'awa game da gidan gama gari Martha

154 views
4 min. don karatu
Mun samu 18 abubuwan ban sha'awa game da martins

Delishon birni

Wannan ɗan ƙaramin tsuntsu yakan zauna a cikin hukunce-hukuncen da ke facade na gine-ginen mutane. Ko da yake tana da hankali a wajen mutane, ba ta jin kunya kuma ta yarda da kasancewarsu.

Yana jagorantar salon rayuwar iska, kusan baya saukowa a ƙasa. Banda shi ne lokacin ginin gida, lokacin da dole ne ya tattara datti daga ƙasa don zama kayan gini. A waje da lokacin gida, yana kwana a cikin bishiyoyi kusa da sauran wakilan nau'insa. Kamar yadda ya dace da haɗiye, haɗiye suna tashi da hankali sosai, suna ɗaukar sa'o'i da yawa a rana a cikin jirgin kuma suna samun abinci kawai a lokacin jirgin. Mutane suna daraja su saboda tasirinsu wajen kama kwari.

1

Hadiya ta gama-gari ita ce tsuntsu daga dangi mai hadiyewa.

Wannan iyali ya ƙunshi nau'ikan tsuntsaye kusan 90 daga nau'ikan 19. Akwai nau'o'in hadiye guda uku, kodayake a halin yanzu akwai wasu muhawara game da ko ya kamata a dauki mutum a matsayin jinsin daban.

2

Ana samunsa a cikin Eurasia da Arewacin Afirka, amma an raba kewayon sa tsakanin nau'ikan nau'ikan nau'ikan wannan tsuntsu guda uku.

Ana samun nau'ikan nau'ikan Eurasian (D. u. urbicum) a ko'ina cikin Turai, gami da Scandinavia, kuma a tsakiyar Asiya zuwa Yammacin Siberiya. Winters a yankin kudu da hamadar sahara. Yankin Bahar Rum (Du meridionale) yana zaune a yankunan bakin teku na Tekun Bahar Rum a Maroko, Tunisiya da Aljeriya, da kuma kudancin Turai da yammacin tsakiyar Asiya. Winters a Afirka da kudu maso yammacin Asiya. Yankin Asiya (D. u. lagopodum) suna zaune a tsakiyar Asiya (Mongolia da China), lokacin sanyi a Kudancin China da kudu maso gabashin Asiya.

3

Mafi kyawun yanayi don haɗiye gida shine wuraren buɗewa da aka rufe da ƙananan ciyayi. Yana son wurare masu samun ruwa.

Duk da haka, wannan ba yana nufin ba za a iya samun shi a cikin tsaunuka ko birane ba.

Ana samun hadiye gidan a cikin tsaunuka har zuwa tsayin mita 2200. Ba shi da kunya kamar sito ya hadiye har ma yana zaune a cikin manyan biranen da aka gina, amma tare da ƙarancin gurɓataccen iska. Yana mamaye wuraren da ke kama da wuraren kiwo.

4

Su ne mafi kyawun fliers, kamar sauran masu haɗiye.

Suna iya ciyar da sa'o'i da yawa a rana a cikin iska. An san su da iya yin motsi a cikin iska, wanda sau da yawa ke ceton rayukansu daga barazanar tsuntsaye. Ba kamar hadiye ba, jirginsu ya fi gudu, kuma rufin su ya fi girma.

5

Wannan tsuntsu ne mai ƙaura, bayan ƙarshen lokacin kiwo yana zuwa wuraren damina.

Lokacin ƙaura, hadiye gida yakan yi tafiya cikin rukuni.

6

Wannan nau'in kwari ne wanda ke kama ganima a cikin jirgin.

Matsakaicin tsayin da suke farauta yana da mita 21 (a cikin yanki na gida) da kuma 50 m (a cikin lokacin hunturu), kuma yankin farauta yawanci yana cikin radius na 450 m daga gidan. Mafi yawan wadanda ke fama da hadiya sune kwari da aphids, kuma a cikin wuraren hunturu - tururuwa masu tashi.

7

Nassosin Asiya (Du lagopodum) ana ƙara ɗaukar nau'in hadiya daban.

Koyaya, a halin yanzu ana ɗaukarsa a hukumance a matsayin nau'in hadiye.

8

Waɗannan ƙananan tsuntsaye ne, tsayin manya shine 13 cm.

Tazarar fikafikan hadiye daga 26 zuwa 29 cm, kuma matsakaicin nauyinsa shine g 18.3.

9

saman kai da na jikin karfe ne shudin karfe, makogwaro da sassan kasa fari ne.

Idanun wadannan hadiyewar launin ruwan kasa ne, baki yana nuna kuma karami, baki, kafafun kuma ruwan hoda ne.

10

Wadannan hadiye ba su da dimorphism na jima'i.

Duka launi da nauyin jinsin biyu iri ɗaya ne.

11

Dangane da latitude, lokacin kiwo na iya farawa a ƙarshen Maris (Afirka) ko tsakiyar watan Yuni (arewacin Scandinavia).

A Poland, yawanci a cikin Afrilu - Mayu, lokacin da ginin gida ya fara. An ɗora su a bango a ƙarƙashin shiryayye mai fitowa. A da, hadiye suna gina gidaje a cikin kogo da kuma kan duwatsu, amma da zuwan gine-gine sai suka saba da gida a bangonsu.

12

Matar tana yin matsakaicin ƙwai 4-5 a cikin kama, kuma guda biyu na hadiya na gida na iya samar da kama biyu ko ma uku a shekara.

Su fari ne kuma suna auna 19 x 13,5 mm. Bayan kwanaki 14-16, kajin suna ƙyanƙyashe kuma su kasance a ƙarƙashin kulawar iyayensu don 3 zuwa 5 makonni. Yawan ci gaban su yana ƙayyade ta yanayin yanayi.

13

Yana faruwa cewa hadiye interbreed tare da haɗiye.

Daga cikin duk masu wucewa, wannan yana ɗaya daga cikin manyan giciye na musamman.

14

Duk abokan haɗin gwiwa suna gina gida.

Ya ƙunshi laka da ake shafa a cikin yadudduka. kuma an lullube shi da kayan laushi irin su gashi, ciyawa da ulu. Ƙofar tana ƙarƙashin ƙasa kwance, a saman gidan, kuma girmansa kaɗan ne.

15

Wadannan tsuntsaye sukan gina gidaje a yankunan da suke mallaka.

Yawanci akwai kasa da 10 daga cikinsu, amma akwai sanannun al'amurran da suka faru na samuwar mulkin mallaka na wadannan hadiye, inda adadin gida ya kasance a cikin dubban.

16

Matsakaicin tsawon rayuwar gida na gama gari a cikin daji shine shekaru 4 zuwa 5.

Duk da haka, suna iya rayuwa da yawa, a cikin yanayi masu kyau - har zuwa shekaru 14.

17

An kiyasta yawan mutanen Turai na waɗannan tsuntsaye a mutane miliyan 20 zuwa 48.

Dangane da binciken daga 2013-2018, an kiyasta yawan mutanen Poland a 834 1,19 mutane. har zuwa mutane miliyan XNUMX. Babban barazana ga nau'in shine gasa tare da sparrows na gama gari, gurɓataccen muhalli da rashin ƙazanta, wanda shine kayan gini don gidajensu, wanda fari ya haifar.

18

Ba nau'in da ke cikin haɗari ba ne, amma ana kiyaye shi sosai a Poland.

Ƙungiyar Ƙasa ta Duniya don Kare Halitta ta lissafa hadiye a matsayin nau'in mafi ƙarancin damuwa.

A baya
Gaskiya mai ban sha'awaAbubuwan ban sha'awa game da hadiye
Na gaba
Gaskiya mai ban sha'awaAbubuwa masu ban sha'awa game da crustaceans
Супер
0
Yana da ban sha'awa
0
Talauci
0
Tattaunawa

Ba tare da kyankyasai ba

×