Gurbatacciyar ƙasa da takin

Ra'ayoyin 130
2 min. don karatu

Labarun da takin na iya gurɓata da manyan karafa daga ruwan sharar gida da magungunan ciyawa masu cutarwa da ke shiga cikin ƙasa ba sababbi ba ne. A cikin 2010, Jami'ar Jami'ar Maryland Extension ta ba da sanarwar "Gargadin lambu! Hattara da gurbacewar taki da taki mai maganin ciyawa." Extension na Jami'ar Jihar Ohio ta buga takardar gaskiya (PDF) game da maganin kashe kwari guda ɗaya da aka samu a cikin takin da ke kashe tumatir, eggplants da sauran kayan lambu na dare, da wake da sunflowers.

Amma kwanan nan, ga alama cewa lambu sun fara kula da wata matsala mai alaƙa da taro-samar kasuwanci potting kasa da takin: gabatarwar kwari da cututtuka a cikin lambun ku ko girma sarari.

Akwai kurakurai? Danna kan maganin kwarin mu don duba hotuna, kwatancen da cikakken jerin samfuran abokantaka. Idan ya kai hari ga tsire-tsire ... za ku same shi a nan! Ya haɗa da komai daga aphids zuwa whiteflies.

Ƙasar tukunya, ko ta zo a cikin jaka ko a cikin tukwane tare da kayan shuka da kuka saya, yana da gurɓatacce. An san shi don gabatar da tushen aphid da ba a taɓa sani ba a cikin greenhouses da lambuna a duk faɗin ƙasar akan sikelin annoba. Haka kuma an san yana ɗauke da ƙwayoyin naman gwari.

Shahararriyar alamar ƙasar tukwane ta shahara sosai don ɗauke da kwari wanda Yi aiki tare da abokan ciniki Akwai shafi da aka keɓe don koke-koke.

Hakanan zaka iya samun gunaguni akan layi game da ƙasa mara kyau da takin daga manyan shagunan sarƙoƙi waɗanda ke ɗauke da filastik da sauran shara.

Yana da wuya a bi diddigin yaduwar cututtukan shuka da cututtukan fungal a cikin filayen lambun. Amma ƙasar tukwane tana da matuƙar zargin yaduwar cututtuka, mold da mildew a inda ake amfani da ita. Saya mafi kyawun inganci kawai daga waɗanda kuka amince da su.

Tushen aphids sukan sami hanyar shiga cikin ƙasa inda tsire-tsire masu tukwane ke da tushe. Wadannan aphids suna hana tsire-tsire ƙarfi da kuzari, wanda ke haifar da lalacewa a cikin 'ya'yan itace da furanni. Siyan clones da gandun daji daga abin dogara, zai fi dacewa na gida, masu shuka da za ku iya tambaya a kusa shine babban ƙari. A guji kayayyakin jarirai da ake siyar da su a manyan kantunan sarka da manyan shagunan kwali.

Siyan amintattun samfuran daga amintattun tushe yana da mahimmanci yayin siyan taki da takin zamani. Duk wani takin da aka yi daga ciyawar ciyawa na birni da sauran koren sharar gida na iya ƙunsar ragowar maganin ciyawa. Birnin Seattle ya koyi darasi mai tsanani a shekarun 1990 lokacin da takin da aka yi daga sharar yadi da aka sake sarrafa ya fara kashe tsire-tsire. Matsalar daga ƙarshe ta haifar da hana amfani da clopyralid a cikin lawn.

Is Your Compost Made of Sewage Sludge?

Yanzu ana samun wani maganin ciyawa mai tsayi a cikin takin - aminopyralid. Aminopyralid ana amfani dashi sosai a cikin ciyawa da wuraren kiwo don kashe ciyayi mai faɗi. Kamar clopyralid, yana kai hari ga shuke-shuken kayan lambu iri-iri, gami da wake, wake da tumatir. Kamar clopyralid, yana iya dawwama a cikin ƙasa da takin na tsawon watanni ko ma shekaru (tsarin takin ba ya hanzarta ruɓewar sa).

Aminopyralid, wanda Dow AgroSciences ya samar, ana samunsa a cikin kiwo da taki na shanu. Ana amfani da wannan taki sosai a gonaki da gonaki, amma kuma tana ƙarewa a cikin taki da takin da ake sayar wa masu lambu a gida.

Matsalolin maganin kashe kwari da aka fara gabatar da su a shekarar 2005, sun fara bayyana a Ingila a shekara ta 2008. Dow ya dakatar da amfani da feshin har sai an yi gargadi (cire hanyar haɗi).

Idan ba za ku iya siyan takin da ƙasa daga tushen halitta ba, ya fi aminci don yin naku. Ta wannan hanyar za ku san ainihin abin da ke faruwa da abin da ba haka ba. Kwanciyar hankali ba koyaushe za a iya saya ba.

A baya
TipsTsarin Kwari na Halitta
Na gaba
TipsAikin lambu da kaji
Супер
0
Yana da ban sha'awa
0
Talauci
0
Tattaunawa

Ba tare da kyankyasai ba

×